• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, Tòa nhà GIC, 36A Nguyễn Gia Trí, Phường 25, Q. Bình Thạnh, HCM

07777 23283 (24/24)
(028) 3510 1088 (24/7)

tuvan@bistax.vn
cskh@bistax.vn

Công ty vốn, nhà đầu tư nước ngoài có phải góp vốn thực tế không?

Công ty có vốn, nhà đầu tư nước ngoài là công ty được thành lập tại Việt Nam, có vốn đầu tư nước ngoài và có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận (GCN) đăng ký doanh nghiệp. Kể từ ngày được cấp phép, chủ sở hữu/thành viên/cổ đông phải góp đủ vốn trong vòng 90 ngày hoặc thời gian ngắn hơn như đã đăng ký.

 

Trường hợp nào phải góp đủ vốn trong vòng 90 ngày?

Đăng ký cấp mới dự án đầu tư

Khi làm thủ tục đăng ký đầu tư, thời hạn góp vốn đầu tư được quy định cụ thể trong vòng 90 ngày. Trừ những dự án có quy mô lớn, Nhà đầu tư được đăng ký góp vốn theo từng giai đoạn.

 

Như vậy, kể từ ngày được cấp GCN đăng ký doanh nghiệp đối với dự án nằm ngoài Khu kinh tế, GCN đăng ký đầu tư đối với dự án nằm trong Khu kinh tế. Nhà đầu tư phải góp đủ vốn vào công ty theo đúng thời hạn quy định.


Nhà đầu tư nước ngoài có được góp vốn vào công ty sau thời hạn 90 ngày?

Trường hợp Nhà đầu tư chưa thể thực hiện góp đủ vốn như đã cam kết trong vòng 90 ngày. Họ phải làm thủ tục gia hạn thời gian góp vốn và gửi đến cơ quan cấp phép.

 

Ngay sau khi hoàn tất các giấy tờ pháp lý, Nhà đầu tư cần tiến hành mở tài khoản góp vốn đầu tư và tài khoản thanh toán (giao dịch) tại một trong những Ngân hàng tại Việt Nam.

Phạt vi phạm do chưa góp đủ vốn như đã cam kết

Trích dẫn tại Điểm a, khoản 5 Điều 13 Nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Kế Hoạch và Đầu Tư như sau:

Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Không thực hiện hoạt động đầu tư theo đúng nội dung trong hồ sơ đăng ký đầu tư (đối với trường hợp không thuộc diện cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư) hoặc Giấy chứng nhận đầu tư, Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, Quyết định chủ trương đầu tư;


Nhà đầu tư có được lựa chọn thời gian góp vốn lâu hơn

Trường hợp Nhà đầu tư nước ngoài có làm thủ tục điều chỉnh vốn góp như tăng thêm vốn. Họ có thể lựa chọn thời gian góp vốn dài hạn hơn với đăng ký lần đầu. Được lựa chọn 06 tháng hoặc 12 tháng.

Xem thêm: Thủ tục gia hạn thời gian góp vốn đầu tư công ty nước ngoài

 


CÔNG TY LUẬT BISTAX

Địa chỉ : Tầng 1, GIC Building, 36A Nguyễn Gia Trí, Phường 25, Quận Bình Thạnh, TP HCM

Hotline: (028) 3510 1088 – DĐ: 07777 23283

Facebook: Luật Bistax

Website : https://bistax.vn/

Email: tuvan@bistax.vn

 

Chia sẻ
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  

Nội dung liên quan

Nội dung xem nhiều nhất

Có thể bạn quan tâm

Scroll to Top