• Thời gian làm việc: Thứ 2 đến thứ 6:
    Sáng: 08:00 – 11h30 AM | Chiều: 13h00 – 17:00 PM
  • Hotline: 07777 23283
  • English speaking consultant: 0938 336 885
  • Thời gian làm việc: Thứ 2 đến thứ 6: Sáng 08:00 – 11h30 AM, Chiều: 13h00 – 17:00 PM

Thành lập công ty
07777 23283
0931 784 777

Kế toán - Thuế
07777 23283
0938 002 122

Giấy phép lao động
0903 002 122
0903 784 789

Visa - Thẻ Tạm Trú
0903 784 789

Hotline CSKH
(028) 3510 1088

English Speaking Consultant
0938 336 885

Bistax

Không có bằng cấp, có thể xin giấy phép lao động cho người nước ngoài không?

Giấy phép lao động là giấy tờ để chứng minh người lao động nước ngoài được làm việc tại Việt Nam hợp pháp. Sẽ có một số vị trí đòi hỏi người nước ngoài cần phải có bằng cấp kinh nghiệm chứng minh mới được cấp giấy phép lao động. Vậy có trường hợp nào, người nước ngoài không có bằng cấp, có thể xin giấy phép lao động cho người nước ngoài không?

Không có bằng cấp, có thể xin giấy phép lao động cho người nước ngoài không?

Không có bằng cấp có thể xin giấy phép lao động cho người nước ngoài không
Không có bằng cấp có thể xin giấy phép lao động cho người nước ngoài không

Căn cứ quy định tại Điều 3 Nghị định 152/2020/NĐ-CP thì các vị trí công việc được xác định là lao động kỹ thuật, điều hành, quản lý và chuyên gia khi đáp ứng các điều kiện sau:

– Chuyên gia là người lao động nước ngoài thuộc một trong các trường hợp sau đây: Có bằng đại học trở lên hoặc tương đương và có ít nhất 3 năm kinh nghiệm làm việc trong chuyên ngành được đào tạo phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam; có ít nhất 5 năm kinh nghiệm và có chứng chỉ hành nghề phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam; trường hợp đặc biệt do Thủ tướng Chính phủ quyết định theo đề nghị của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội;

– Nhà quản lý là người quản lý doanh nghiệp theo quy định tại khoản 24 Điều 4 Luật Doanh nghiệp năm 2020 hoặc là người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu của cơ quan, tổ chức;

– Giám đốc điều hành là người đứng đầu và trực tiếp điều hành đơn vị trực thuộc cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp;

– Lao động kỹ thuật là người lao động nước ngoài thuộc một trong các trường hợp sau đây: Được đào tạo chuyên ngành kỹ thuật hoặc chuyên ngành khác ít nhất 01 năm và làm việc ít nhất 03 năm trong chuyên ngành được đào tạo; có ít nhất 5 năm kinh nghiệm làm công việc phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam.

Như vậỵ không phải mọi nhóm đối tượng đều bắt buộc phải có bằng đại học mới có thể xin được giấy phép lao động. Bằng đại học chỉ cần khi xin giấy phép lao động ở vị trí chuyên gia và lao động kỹ thuật. Xin giấy phép lao động ở vị trí Giám đốc điều hành và nhà quản lý thì sẽ không cần bằng đại học.

Nhưng có những trường hợp không có bằng đại học, người lao động nước ngoài vẫn xin được giấy phép lao động ở vị trí chuyên gia nếu cung cấp được các loại giấy tờ chứng minh như:

+ Văn bản xác nhận là chuyên gia của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp do công ty nước ngoài cấp

+ Chứng minh có ít nhất 5 năm kinh nghiệm làm việc trong ngành

Cụ thể: Chỉ có nhóm chuyên gia nước ngoài mới yêu cầu có bằng cấp nếu chỉ có xác nhận kinh nghiệm 3 năm. Nếu các chuyên gia có xác nhận kinh nghiệm 5 năm ở vị trí công việc liên quan thì cũng không cần phải có bằng cấp.

Dịch vụ tư vấn xin giấy phép lao động cho người nước ngoài không có bằng cấp

Để xin giấy phép lao động cho người nước ngoài, không chỉ bằng cấp là giấy tờ quan trọng, mà còn rất nhiều giấy tờ liên quan khác cần phải đáp ứng đầy đủ và đúng theo quy định thì hồ sơ xin cấp giấy phép lao động mới được duyệt. Việc không đảm bảo được tính hợp lệ trong bộ hồ sơ yêu cầu là lý do mà nhiều doanh nghiệp hiện nay đã KHÔNG xin được Giấy phép lao động cho Lao động nước ngoài.

Để thoả mãn được yêu cầu hồ sơ đúng với yêu cầu của pháp luật đối với vị trí dự định xin giấy phép lao động hay không. Thì hãy liên hệ đến dịch vụ làm giấy phép lao động tại TPHCM của Luật Bistax, để được chúng tôi đánh giá, thẩm định toàn bộ hồ sơ của bạn có đạt tỷ lệ thành công hay không.

Đến với dịch vụ giấy phép lao động của chúng tôi, chúng tôi sẽ hướng dẫn thật chi tiết các hồ sơ cần có và việc doanh nghiệp cần làm là chuẩn bị đầy đủ giấy tờ cần thiết, việc còn lại từ soạn hồ sơ, giải trình hồ sơ và nộp hồ sơ đã có Luật Bistax lo.

⊕ Chúng tôi cam kết chỉ nhận hồ sơ khi đảm bảo ra kết quả giấy phép lao động cho khách hàng.

Đánh Giá Bài Viết Bạn Nhé Để Giúp Chúng Tôi Hiểu Bạn Hơn

Nội dung liên quan

hotline tư vấn trực tiếp hoặc yêu cầu báo giá

Tổng đài CSKH:

(028) 3510 1088 – 07777 23283

English Speaking Consultant

0938 336 885

 
Giấy phép lao động

0903 002 122 0903 784 789

Tư vấn Thành lập công ty

07777 23283 0931 784 777

Dịch vụ Xuất Nhập Khẩu – Hải Quan

0937 078907

Thẻ tạm trú – Visa nhập cảnh

0903 784 789

Dịch vụ kế toán – Thuế

07777 23283 0938 002 122

Dịch vụ khác

07777 23283

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!






    Tư vấn giấy tờ pháp lý doanh nghiệp:

    Tư vấn giấy tờ cho người nước ngoài:

    Tư vấn các dịch vụ khác:


    Leave a Comment

    Scroll to Top