• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

Thành lập công ty
07777 23283

Dịch vụ Hộ chiếu
0903 784 789

Giấy phép lao động
07777 23283
0903 002 122

Visa, Thẻ Tạm Trú
07777 23283

Kế toán - Thuế
07777 23283
0938 002 122

Tổng đài CSKH
(028) 3510 1088

Bistax

Thời Hạn Visa Tính Từ Khi Nào? Nên Gia Hạn Visa Trước Bao Nhiêu Ngày?

Luật Bistax đã nhận được rất nhiều câu hỏi từ người nước ngoài về vấn đề thời hạn visa tính từ khi nào? Họ nên gia hạn visa trước bao nhiêu ngày để đảm bảo tuân thủ pháp luật cư trú, tạm trú tại Việt Nam? Do đó, nhằm giúp cho người nước ngoài hiểu hơn về các quy định liên quan thời hạn visa, Luật Bistax xin cung cấp những thông tin sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam sửa đổi bổ sung năm 2019.

Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

=> Xem thêm: Dịch vụ gửi hàng đi nước ngoài uy tín tại TPHCM

Theo quy định tại Điều 9 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, thời hạn visa cho người nước ngoài là khoảng thời gian người nước ngoài được tạm trú, đi lại và xuất nhập cảnh theo các quy định của Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh. 

Thời Hạn Visa Tính Từ Khi Nào? Nên Gia Hạn Visa Trước Bao Nhiêu Ngày?
Thời Hạn Visa Tính Từ Khi Nào? Nên Gia Hạn Visa Trước Bao Nhiêu Ngày?

Theo Điều 9 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam, tùy vào mục đích nhập cảnh cơ quan xuất nhập cảnh Việt Nam sẽ cấp cho người nước ngoài loại visa tương ứng với thời hạn không quá 05 năm, cụ thể được quy định như sau:

  1. Thị thực ký hiệu SQ, EV có thời hạn không quá 30 ngày.
  2. Thị thực ký hiệu HN, DL có thời hạn không quá 03 tháng.
  3. Thị thực ký hiệu VR có thời hạn không quá 06 tháng.
  4. Thị thực ký hiệu NG1, NG2, NG3, NG4, LV1, LV2, ĐT4, DN1, DN2, NN1, NN2, NN3, DH, PV1, PV2 và TT có thời hạn không quá 12 tháng.
  5. Thị thực ký hiệu LĐ1, LĐ2 có thời hạn không quá 02 năm.
  6. Thị thực ký hiệu ĐT3 có thời hạn không quá 03 năm.
  7. Thị thực ký hiệu LS, ĐT1, ĐT2 có thời hạn không quá 05 năm.

Trong đó, thời hạn visa được ghi rõ trên visa hoặc trên con dấu lưu trú được đóng bởi sân bay, Đại sứ quán/Lãnh sự quán hoặc của Cơ quan xuất nhập cảnh trung ương và địa phương. Như vậy, thời hạn bắt đầu và kết thúc của visa sẽ được thể hiện rõ trong visa hoặc con dấu lưu trú được cơ quan có thẩm quyền cấp.

2. Nên gia hạn visa trước bao nhiêu ngày?

Theo quy định tại khoản 7 Điều 9 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam: “Thị thực hết hạn, được xem xét cấp thị thực mới”. Vì vậy, trên thực tế, gia hạn visa thực chất là xin cấp mới visa. 

Hiện nay, pháp luật Việt Nam không quy định phải gia hạn visa trước khi hết hạn visa bao nhiêu ngày. Tuy nhiên, để cơ quan quản lý xuất nhập cảnh có thể tiếp nhận và xử lý trước khi hết thời hạn visa hiện tại, người nước ngoài nên nộp hồ sơ trước khi hết hạn 5 – 7 ngày. 

Lưu ý: Không nên nộp hồ sơ gia hạn visa quá sớm vì có thể Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh sẽ trả lại hồ sơ. Cũng không nên nộp hồ sơ quá muộn vì có thể sẽ bị phạt do lưu trú bất hợp pháp. Tham khảo thêm các quy định về phạt trễ hạn visa tại bài viết dưới đây:

Mức phạt khi quá hạn visa Việt Nam như thế nào và bao nhiêu?

3. Hồ sơ gia hạn thời hạn visa bao gồm những gì?

Hồ sơ gia hạn thời hạn visa bao gồm các giấy tờ cơ bản sau:

  1. Hộ chiếu gốc của người nước ngoài còn thời hạn
  2. Tờ khai đề nghị cấp thị thực, gia hạn tạm trú tại Việt Nam

Ngoài ra, người nước ngoài cần phải chuẩn bị các giấy tờ pháp lý khác tùy từng trường hợp như sau:

  1. Nhà đầu tư (kí hiệu ĐT): giấy phép đăng ký kinh doanh, đăng ký mẫu dấu,  giấy chứng nhận đầu tư hoặc giấy đăng ký kinh doanh có thể hiện là thành viên góp vốn.
  2. Người nước ngoài vào Việt Nam với mục đích thương mại (ký hiệu DN): hồ sơ pháp lý của doanh nghiệp mời, bảo lãnh người nước ngoài.
  3. Người lao động (ký hiệu LĐ): Giấy phép lao động hoặc giấy xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động; hồ sơ pháp lý của doanh nghiệp mời, bảo lãnh người nước ngoài.
  4. Thân nhân của người nước ngoài (ký hiệu TT, VR): giấy kết hôn, giấy khai sinh, giấy tờ chứng minh mối quan hệ giữa người nước ngoài và công dân Việt,….

4. Dịch vụ xin gia hạn visa uy tín tại TPHCM

Luật Bistax là một trong những công ty dịch vụ gia hạn visa uy tín tại TPHCM, được nhiều khách hàng, đối tác và doanh nghiệp tin tưởng đặc biệt trong thời gian TPHCM là tâm điểm của dịch bệnh. Khi sử dụng Dịch vụ gia hạn visa cho người nước ngoài của Luật Bistax khách hàng sẽ được:

Tư vấn một cách tận tình về những quy định hiện hành của Cục/Phòng Quản lý xuất nhập cảnh về việc gia hạn visa.

Hướng dẫn chuẩn bị các loại văn bản, giấy tờ cần thiết để gia hạn visa với chi phí hợp lý.

Tư vấn, hỗ trợ hoàn thiện các hồ sơ còn thiếu.

Thay mặt khách hàng thực hiện thủ tục gia hạn visa tại cơ quan có thẩm quyền.

Không phát sinh thêm chi phí trong quá trình thực hiện.

Nhanh chóng, tiện lợi, tốn ít thời gian.

Ngoài ra, Luật Bistax đã có hơn 06 năm kinh nghiệm chuyên tư vấn và thực hiện thủ tục xin Visa cho người nước ngoài trên toàn quốc, đặc biệt địa bàn TP HCM, Bình Dương, Đồng Nai, Long An và nhiều tỉnh thành khác.

Nếu bạn gặp khó khăn trong quá trình gia hạn visa cho người nước ngoài hãy liên hệ Luật Bistax – Dịch vụ chuyên làm giấy tờ cho người nước ngoài tại Việt Nam.

Hãy liên hệ vào hotline: 07777 23283 (Hỗ trợ Zalo, Viber, Whatsapp 24/24) hoặc để lại bình luận vào bên dưới. Chúng tôi sẽ liên hệ bạn ngay!

Tham khảo thêm:
Đánh Giá Bài Viết Bạn Nhé Để Giúp Chúng Tôi Hiểu Bạn Hơn

hotline tư vấn trực tiếp hoặc yêu cầu báo giá

Tổng đài CSKH:

(028) 3510 1088

Giấy phép lao động:
07777 23283 – 0903 002 122

Thẻ tạm trú:
07777 23283

Visa nhập cảnh:
07777 23283

Tư vấn Thành lập công ty:
07777 23283

Dịch vụ kế toán – Thuế:
07777 23283 – 0938 002 122

Dịch vụ hộ chiếu:
0903 784 789

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!




    2 thoughts on “Thời Hạn Visa Tính Từ Khi Nào? Nên Gia Hạn Visa Trước Bao Nhiêu Ngày?”

    1. Đoàn Đình Khiêm

      Xin chào. Mình muốn hỏi làm thủ tục gia hạn visa ở Vietnam mất bao nhiêu ngày? Mức phí tổng cộng hết bao nhiêu ạ?
      Xin cảm ơn
      Khiem Doan

    Leave a Comment

    Scroll to Top