• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

Thành lập công ty
07777 23283

Dịch vụ Hộ chiếu
0903 784 789

Giấy phép lao động
07777 23283
0903 002 122

Visa, Thẻ Tạm Trú
07777 23283

Kế toán - Thuế
07777 23283
0938 002 122

Tổng đài CSKH
(028) 3510 1088

Có bắt buộc công ty nào cũng cần phải có kế toán trưởng không

Kế toán là công việc quen thuộc mà ai cũng từng nghe qua. Thế nhưng kế toán trưởng làm công việc gì trong doanh nghiệp, công ty có cần kế toán trưởng không hay có bắt buộc phải có kế toán trưởng không vẫn khiến nhiều người băn khoăn, nhất là những người lần đầu thành lập và quản lý doanh nghiệp. Bài viết sau sẽ giúp quý khách hàng giải đáp được băn khoăn cho câu hỏi công ty có cần kế toán trưởng không để tự tin vận hành, quản lý công ty của mình.

Kế toán trưởng là ai? Nhiệm vụ của kế toán trưởng

Để tìm hiểu công ty có cần kế toán trưởng không, trước hết chúng ta cần nắm được kế toán trưởng là ai và đóng vai trò như thế nào trong công ty. Theo quy định tại Khoản 1 Điều 53 Luật Kế toán 2015 thì: “Kế toán trưởng là người đứng đầu bộ máy kế toán của đơn vị có nhiệm vụ tổ chức thực hiện công tác kế toán trong đơn vị kế toán.”

Trường hợp kế toán trưởng trong cơ quan nhà nước, tổ chức, đơn vị sự nghiệp sử dụng ngân sách nhà nước và doanh nghiệp do nhà nước nắm giữ trên 50% vốn điều lệ còn có thêm nhiệm vụ là giúp người đại diện pháp luật của đơn vị kế toán giám sát tài chính tại đơn vị kế toán.

Kế toán trưởng phải đáp ứng các tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng được quy định tại Điều 54 Luật Kế toán 2015. Cụ thể như sau:

– Đáp ứng các điều kiện về phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật

– Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên

– Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng

– Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

Việc sắp xếp, bố trí người giữ chức danh kế toán trưởng trong công ty được thực hiện thông qua hình thức bổ nhiệm hoặc thuê dịch vụ kế toán trưởng của của doanh nghiệp hoạt động ngành, nghề kinh doanh dịch vụ kế toán/dịch vụ kế toán trưởng hoặc hộ kinh doanh dịch vụ kế toán/kế toán trưởng.

Có bắt buộc phải có kế toán trưởng trong công ty?

Có thể thấy, vai trò của kế toán trưởng trong công ty hết sức cần thiết và quan trọng bởi những nhiệm vụ mà chức danh này thực hiện. Tuy nhiên, không phải công ty nào cũng bắt buộc phải có kế toán trưởng, bởi trên thực tế có những doanh nghiệp siêu nhỏ, những doanh nghiệp này có quyền thay thế chức danh kế toán trưởng bằng người phụ trách kế toán. Điều này hoàn toàn phù hợp với thực tiễn, bởi lẽ đối với những doanh nghiệp siêu nhỏ, các công việc về kế toán thường không nhiều. 

Công ty có cần kế toán trưởng không

Công ty có cần kế toán trưởng không?

 

Điểm b Khoản 2 Điều 20 Nghị định 174/2016/NĐ–CP quy định về việc bổ nhiệm kế toán trưởng trong doanh nghiệp siêu nhỏ như sau:

“Các doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp Luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa được bố trí phụ trách kế toán mà không bắt buộc phải bố trí kế toán trưởng.” 

Cách xác định doanh nghiệp siêu nhỏ được quy định tại Luật hỗ trợ doanh nghiệp vừa và nhỏ 2017 và Nghị định 39/2018/ NĐ–CP quy định chi tiết một số điều của Luật hỗ trợ doanh nghiệp vừa và nhỏ 2017.

Khoản 1 Điều 20 Nghị định 174/2016/NĐ–CP quy định về việc bổ nhiệm kế toán trưởng như sau:

“Đơn vị kế toán phải bố trí kế toán trưởng trừ các đơn vị quy định tại khoản 2 Điều này. Trường hợp đơn vị chưa bổ nhiệm được ngay kế toán trưởng thì bố trí người phụ trách kế toán hoặc thuê dịch vụ làm kế toán trưởng theo quy định. Thời gian bố trí người phụ trách kế toán tối đa là 12 tháng, sau thời gian này đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng.”

Như vậy, trả lời cho câu hỏi “công ty có cần kế toán trưởng không” thì câu trả lời là Có. Tuy nhiên, theo các quy định pháp luật vừa nêu trên thì riêng doanh nghiệp siêu nhỏ không bắt buộc phải có kế toán trưởng, chỉ cần bố trí người phụ trách kế toán. 

Bài viết trên đã giải đáp cho câu hỏi công ty có cần kế toán trưởng không để quý khách hàng nắm được các quy định và an tâm khi quản lý doanh nghiệp của mình. Hoạt động vận hành doanh nghiệp hiệu quả luôn cần một kế toán trưởng/người phụ trách kế toán làm việc chính xác và hiệu quả. Trong trường hợp quý khách hàng cần tư vấn và hỗ trợ thực hiện các thủ tục dịch vụ kế toán thuế, kế toán nội bộ hãy liên hệ với Luật Bistax để được hướng dẫn nhanh chóng và chuyên nghiệp.

Tham khảo thêm:
Đánh Giá Bài Viết Bạn Nhé Để Giúp Chúng Tôi Hiểu Bạn Hơn

hotline tư vấn trực tiếp hoặc yêu cầu báo giá

Tổng đài CSKH:

(028) 3510 1088

Giấy phép lao động:
07777 23283 – 0903 002 122

Thẻ tạm trú:
07777 23283

Visa nhập cảnh:
07777 23283

Tư vấn Thành lập công ty:
07777 23283

Dịch vụ kế toán – Thuế:
07777 23283 – 0938 002 122

Dịch vụ hộ chiếu:
0903 784 789

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!




    Leave a Comment

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

    Scroll to Top