• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, Tòa nhà GIC, 36A Nguyễn Gia Trí, Phường 25, Q. Bình Thạnh, HCM

07777 23283 - (028) 3510 1088

tuvan@bistax.vn - cskh@bistax.vn

Những điều cần biết khi đứng tên công ty cho người nước ngoài

Để tránh những vướng mắc pháp lý khi đăng ký đầu tư theo luật đầu tư nước ngoài của Việt Nam, các nhà đầu tư nước ngoài thường “nhờ/thuê” người Việt đứng tên làm giám đốc của công ty hộ họ. Như vậy, việc đứng tên cho cho người nước ngoài có đúng luật hay không? Có gặp những vấn đề rắc rối và rủi ro gì không?

Người Việt Nam cho mượn tên, lợi ích trước mắt là sẽ được hưởng một khoản lợi ích nhất định, chẳng hạn như “thù lao” mỗi tháng. Tuy nhiên, thực tế họ sẽ không quản lý, điều hành doanh nghiệp do họ đứng tên thành lập mà sẽ ủy quyền toàn bộ quyền hạn của mình trong doanh nghiệp cho nhà đầu tư nước ngoài đã mượn tên để nhà đầu tư nước ngoài được thực tế toàn quyền quyết định .

Đây cũng là một vấn đề hết sức nhạy cảm. Luật Bistax sẽ hướng dẫn chi tiết về việc nên và không nên, cách hạn chế rủi ro khi đứng tên công ty hộ cũng như các thoả thuận khi đứng tên công ty.

Tóm tắt Nội dung

Đứng tên cho người nước ngoài có đúng luật không?

Đứng tên công ty cho người nước ngoài

Những điều cần biết khi đứng tên công ty cho người nước ngoài

– Tại Khoản 4 Điều 17 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định, nếu người Việt Nam đứng tên công ty, còn người nước ngoài mới là chủ doanh nghiệp thì đây là hành vi kê khai không trung thực nội dung đăng ký doanh nghiệp. Như vậy việc đứng tên công ty cho người nước ngoài là không được pháp luật cho phép.

– Khi bạn đứng tên thành lập công ty cho người nước ngoài bạn đã vi phạm pháp luật bởi: Luật đầu tư 2020 quy định cụ thể về hình thức đầu tư và phương thức đầu tư người nước ngoài phải thực hiện khi đầu tư kinh doanh tại Việt Nam; Luật doanh nghiệp 2020 quy định việc đứng tên thành lập công ty hộ là lỗi: Kê khai không trung thực, không chính xác nội dung hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Những rủi ro khi đứng tên cho người nước ngoài?

  • Việc ủy quyền không làm miễn trừ trách nhiệm của bên đứng tên giùm vì giao dịch dân sự do người được ủy quyền (bên mượn tên được ủy quyền) xác lập, thực hiện với người thứ ba phù hợp với phạm vi đại diện làm phát sinh quyền, nghĩa vụ đối với người được đại diện (bên cho mượn tên).
  • Nếu chẳng may xảy ra tình huống xấu thì nhà đầu tư nước ngoài có thể “bỏ của chạy lấy người”, bỏ trốn về nước và người Việt Nam đứng tên giùm sẽ phải ở lại “chịu trận” và vướng vào nhiều rắc rối liên quan.
  • Nếu công ty kinh doanh thua lỗ hay có hành vi trốn thuế, lừa đảo, kinh doanh trái phép, thì người đứng tên hộ công ty với tư cách là người đại diện theo pháp luật của công ty, sẽ phải thực hiện các các quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm quy định tại khoản 1 điều 13 và điều 14 Luật Doanh nghiệp 2014 về trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật. Đồng thời, người đại diện theo pháp luật là người đầu tiên phải chịu trách nhiệm trước trọng tài, tòa án về các nghĩa vụ giải trình, nộp phạt hành chính, thậm chí là trách nhiệm hình sự nếu có.

Tư vấn cách hạn chế rủi ro khi đứng tên công ty cho người nước ngoài

  • Bạn không thể nào nói rằng mình không biết không hiểu những hoạt động của công ty khi mà chữ ký đó là chữ ký của bạn, con dấu công ty lẽ ra do bạn quản lý .

  • Luật Bistax khuyến nghị những người đã, đang và sẽ đứng tên giùm cho người khác trong một công ty thận trọng khi nhận vai trò của mình. Các bạn thật sự cân nhắc kĩ lưỡng để có thể tự bảo vệ quyền lợi của mình một cách tốt nhất.

  • Luật Bistax nhận tư vấn soạn thảo thoả thuận liên quan để ràng buộc và thủ tục thành lập công ty trọn gói. Tư vấn các phương thức phòng tránh rủi ro cho bạn khi đứng tên công ty cho người nước ngoài. Bạn cần hỗ trợ về pháp lý doanh nghiệp hãy gọi ngay số hotline: 07777 23283

Chia sẻ
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Thank you for scheduling a call

Thank you for contacting us!

Our consultant will call you back at the booked time!

Scroll to Top