• Thời gian làm việc: Thứ 2 đến thứ 6:
    Sáng: 08:00 – 11h30 AM | Chiều: 13h00 – 17:00 PM
  • Hotline: 07777 23283
  • English speaking consultant: 0938 336 885
Thời gian làm việc: Từ thứ 2 đến thứ 6:
Sáng 08:00 – 11h30 AM, Chiều: 13h00 – 17:00 PM

Giấy phép lao động
Visa nhập cảnh
Thẻ Tạm Trú

0903 784 789

Thành lập công ty
0931 784 777

Kế toán - Thuế
0938 336 885

Hotline CSKH
(028) 3510 1088

English Speaking Consultant
0938 336 885

Bistax

Những lưu ý khi Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu

Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu được hiểu là không có hóa đơn đầu ra và không có hóa đơn đầu vào (tức doanh nghiệp chưa có phát sinh doanh thu và chi phí). Như vậy, công ty mới thành lập khi không phát sinh có cần phải kê khai thuế không? Mời bạn theo dõi bài viết sau đây nhé.

Xem thêm:Dịch vụ kế toán cho doanh nghiệp nhỏ uy tín tại TPHCM

Vì sao không phát sinh doanh thu vẫn phải lập báo cáo tài chính?

Tại khoản 1, điều 10, thông tư số 156/2013/TT-BTC có đề cập đến trường hợp doanh nghiệp không phát sinh nghĩa vụ thuế như sau:
Đối với loại thuế khai theo tháng, quý, tạm tính theo quý hoặc năm, nếu trong kỳ tính thuế không phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc người nộp thuế đang thuộc diện được hưởng ưu đãi, miễn giảm thuế thì người nộp thuế vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế theo đúng thời hạn quy định, trừ trường hợp đã chấm dứt hoạt động kinh doanh và trường hợp tạm ngừng kinh doanh theo hướng dẫn tại điểm đ khoản 1 Điều này và các trường hợp không phải nộp hồ sơ khai thuế theo hướng dẫn tại Điều 16, Điều 17, Điều 18 Thông tư này.”
Như vậy, tất cả loại hình doanh nghiệp được thành lập, hoạt động ở mọi lĩnh vực kinh tế đều có nghĩa vụ phải lập, nộp báo cáo tài chính theo đúng quy định của pháp luật về kế toán, thống kê mà không ngoại trừ trường hợp không phát sinh doanh thu, chi phí.

Những lưu ý khi Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu

Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu
Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu

1.Kê khai thuế môn bài và nộp thuế môn bài

Dù doanh nghiệp có phát sinh doanh thu hay không thì việc kê khai và nộp tờ khai lệ phí môn bài là việc cần làm. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì công ty phải làm tờ khai lệ phí môn bài nộp cho cơ quan thuế quản lý. Về mức nộp sẽ căn cứ vào vốn điều lệ khách hàng đăng ký trên giấy cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có chi tiết bảng dưới, khách hàng có thể tham khảo mức để nắm được chính xác số thuế môn bài mình phải nộp cho công ty mới thành lập.

Lưu ý:

Những doanh nghiệp thành lập 06 tháng đầu năm: Phải nộp thuế môn bài cả năm.

Doanh nghiệp nào thành lập 06 tháng cuối năm (từ 01/07 về cuối năm): Sẽ phải nộp 50% số thuế môn bài cho 1 năm.

2. Kê khai thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập cá nhân (TNCN), thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN)

a.Thuế GTGT

Căn cứ Thông tư 156/2013/TT-BTC tại Điều 10, Khoản 1, Điểm c quy định về nguyên tắc tính thuế, khai thuế như sau:

“c) Đối với loại thuế khai theo tháng, quý, tạm tính theo quý hoặc năm, nếu trong kỳ tính thuế không phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc người nộp thuế đang thuộc diện được hưởng ưu đãi, miễn giảm thuế thì người nộp thuế vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế theo đúng thời hạn quy định, trừ trường hợp đã chấm dứt hoạt động kinh doanh và trường hợp tạm ngừng kinh doanh theo hướng dẫn tại điểm đ khoản 1 Điều này và các trường hợp không phải nộp hồ sơ khai thuế theo hướng dẫn tại Điều 16, Điều 17, Điều 18 Thông tư này.”

==) Như vậy, nếu trong kỳ công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu thì doanh nghiệp vẫn bắt buộc phải kê khai thuế GTGT (tức là không có hóa đơn đầu vào, đầu ra).

+ Trên tờ khai thuế GTGT tích vào chỉ tiêu 21 không phát sinh hoạt động mua bán trong kỳ nếu doanh nghiệp kê khai thuế theo phương pháp khấu trừ.

Xem thêm: Phân biệt Thuế suất 0% – Miễn Thuế – Không Chịu Thuế

b.Thuế TNDN

Căn cứ Thông tư 151/2014/TT-BTC Điều 17 Bổ sung Điều 12a, Thông tư số 156/2013/TTBTC như sau:

“Điều 12a. Tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quý và quyết toán thuế năm

Căn cứ kết quả sản xuất, kinh doanh, người nộp thuế thực hiện tạm nộp số thuế thu nhập doanh nghiệp của quý chậm nhất vào ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế; doanh nghiệp không phải nộp tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính hàng quý.”

===) Như vậy, dù công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu hay có phát sinh doanh thu thì cũng không phải nộp tờ khai thuế mà doanh nghiệp chỉ tạm tính tiền thuế phát sinh trong quý và nộp cho cơ quan thuế ( công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu nên cũng ko phải tạm tính tiền thuế nộp cho cơ quan thuế)

c. Thuế TNCN

Có 2 kỳ kê khai là theo tháng và theo quý

Thông tư 156/2013/TT-BTC tại Điều 16, Khoản 1, Điểm a quy định về nguyên tắc khai thuế TNCN như sau:

“a.1) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khai thuế theo tháng hoặc quý. Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải khai thuế”

– Nếu trong kỳ doanh nghiệp trả thu nhập cho người lao động có phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì doanh nghiệp phải kê khai thuế và nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng, quý. Lưu ý: Xác định 1 lần áp dụng cho cả năm ( tính theo năm dương lịch). Xác định 1 lần được hiểu là xác định tại tháng đầu tiên phát sinh số thuế TNCN phải nộp –) để áp dụng cho cả năm và tính riêng biệt từng năm.

– Nếu trong kỳ doanh nghiệp trả thu nhập cho người lao động nhưng không phát sinh khấu trừ thuế thì doanh nghiệp không phải kê khai thuế TNCN.

===) Như vậy, đối với công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu hiện nay thì nằm trong trường hợp không phải kê khai thuế TNCN.

Tham khảo thêm:

Dịch vụ kế toán kê khai thuế tại Luật Bistax

Hiện nay, các công ty mới thành lập mà chưa có phát sinh hoá đơn thường chưa hiểu rõ và thậm chí hiểu sai về các qui định thuế. Do chưa nắm rõ qui định và có suy nghĩ không hoạt động gì thì không phải nộp báo cáo. Vì thế, do sự thiếu hiểu biết này, mà doanh nghiệp phải chịu mức phạt “oan”.

Bảng giá dịch vụ kế toán thuế
Bảng giá dịch vụ kế toán thuế

Với dịch vụ kế toán thuế của Luật Bistax, chỉ từ 500.000đ/tháng, doanh nghiệp sẽ được chúng tôi hỗ trợ toàn bộ các công việc liên quan đến hóa đơn, các tờ khai thuế hàng tháng (quý), Báo cáo tài chính cuối năm và quyết toán thuế.

Để tiết kiệm chi phí thuê nhân viên kế toán, các doanh nghiệp nhỏ và vừa thường lựa chọn các công ty dịch vụ kế toán uy tín. Với đội ngũ nhân viên kế toán chuyên nghiệp và nhiều kinh nghiệm, chúng tôi sẽ giúp doanh nghiệp gỡ rỗi những vướng mắc, khó khăn, giúp doanh nghiệp hoạt động một cách trơn tru và thuận lợi nhất.

Hãy liên hệ ngay đến số hotline 07777 23283 hoặc để lại bình luận vào dưới bài viết này. Nhân viên chúng tôi sẽ liên hệ tư vấn miễn phí.

Tham khảo thêm:

Bảng giá dịch vụ kế toán trọn gói tại Luật Bistax

Công Ty Dịch Vụ Làm Sổ Sách Kế Toán Tại TPHCM

Hoá đơn khống là gì? Xuất hoá đơn Khống sẽ bị phạt như thế nào?

Cách Đăng Ký Và Tra Cứu Mã Số Thuế Cá Nhân Online

Ai phải đóng thuế thu nhập cá nhân? Mức lương bao nhiêu phải đóng thuế TNCN

 

Đánh Giá Bài Viết Bạn Nhé Để Giúp Chúng Tôi Hiểu Bạn Hơn

Các thủ tục liên quan

hotline tư vấn trực tiếp hoặc yêu cầu báo giá


Tổng đài CSKH:

(028) 3510 1088 – 07777 23283


English Speaking Consultant

0938 336 885

 

Giấy phép lao động
Thẻ tạm trú – Visa nhập cảnh

0903 784 789

Dịch vụ Xuất Nhập Khẩu – Hải Quan

0937 078907

Tư vấn Thành lập công ty

0931 784 777

Dịch vụ kế toán – Thuế

0938 336 885

 

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!






    Tư vấn giấy tờ pháp lý doanh nghiệp:

    Tư vấn giấy tờ cho người nước ngoài:

    Tư vấn các dịch vụ khác:


    Leave a Comment

    Scroll to Top