• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

Thành lập công ty
07777 23283

Dịch vụ Hộ chiếu
0903 784 789

Giấy phép lao động
07777 23283
0903 002 122

Visa, Thẻ Tạm Trú
07777 23283

Kế toán - Thuế
07777 23283
0938 002 122

Tổng đài CSKH
(028) 3510 1088

Bistax

Kinh doanh qui mô nhỏ có cần xin giấy phép đăng ký kinh doanh

Cùng với sự phát triển của thương mại điện tử, mạng xã hội mà các mô hình kinh doanh tại nước ta hiện nay hết sức đa dạng về qui mô, cách thức bán hàng. Người thực hiện hoạt động kinh doanh có thể lựa chọn đăng ký kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh hoặc doanh nghiệp tùy theo qui mô hoạt động. Ngoài ra, còn có một số đối tượng thuộc trường hợp không phải đăng ký kinh doanh. Vậy, những trường hợp nào thì không cần phải đăng ký giấy phép hay kinh doanh qui mô nhỏ có cần giấy phép hay không? Đây là thắc mắc của rất nhiều người. Bài viết sau của Luật Bistax sẽ giúp quý khách giải đáp những thắc mắc trên và thực hiện đúng các quy định của pháp luật.

Các trường hợp không phải đăng ký kinh doanh

Các trường hợp hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh (được gọi là cá nhân hoạt động thương mại) được quy định tại Nghị định 39/2007/NĐ-CP. Những trường hợp thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định này thì không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh. 

Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

  1. Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
  2. Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
  3. Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
  4. Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;
  5. Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
  6. Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

Kinh doanh nhỏ có cần xin giấy phép?

Trả lời cho câu hỏi kinh doanh qui mô nhỏ có cần giấy phép hay không, cá nhân thực hiện hoạt động kinh doanh cần xem xét trường hợp của mình có được quy định tại Nghị định 39/2007/NĐ-CP hay không. Nếu thuộc trường hợp trên thì không cần phải đăng ký giấy phép. Tuy nhiên, việc không cần đăng ký kinh doanh và không cần có giấy phép không đồng nghĩa với việc không phải đóng thuế và tuân thủ các quy định liên quan. Cụ thể:

Kinh doanh qui mô nhỏ có cần giấy phép
Kinh doanh qui mô nhỏ có cần giấy phép

Điều 5 Nghị định 39/2007/NĐ-CP quy định như sau:

“Cá nhân hoạt động thương mại phải tuân thủ pháp luật về thuế, giá, phí và lệ phí liên quan đến hàng hóa, dịch vụ kinh doanh. Trường hợp kinh doanh thực phẩm và dịch vụ ăn uống, cá nhân hoạt động thương mại phải bảo đảm đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật về vệ sinh an toàn thực phẩm đối với việc kinh doanh loại hàng hóa, dịch vụ này.”

Việc đánh giá trường hợp nào kinh doanh nhỏ cần có giấy phép và trường hợp nào không cần được xem xét tập trung vào yếu tố “tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác”. Nếu hoạt động được bản thân người kinh doanh tự mình thực hiện thì mới được xem là cá nhân hoạt động thương mại. Các trường hợp có thuê, mướn nhân công, người lao động để tiến hành hoạt động kinh doanh thì bắt buộc phải đăng ký kinh doanh bất kể qui mô kinh doanh là nhỏ, lẻ, không thường xuyên.

Tham khảo thêm:

Xử lý vi phạm khi kinh doanh nhưng không đăng ký kinh doanh

Căn cứ theo điều 6  Nghị định số 98/2020/NĐ-CP quy định như sau:

“Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

  1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh không đúng địa điểm, trụ sở ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
  2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh theo quy định.
  3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định.
  4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục hoạt động kinh doanh trong thời gian bị cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền đình chỉ hoạt động hoặc thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.
  5. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt đối với hành vi vi phạm quy định từ Khoản 1 đến Khoản 4 Điều này trong trường hợp kinh doanh ngành, nghề thuộc danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện”.

Trên đây là các thông tin giải đáp cho thắc mắc kinh doanh qui mô nhỏ có cần giấy phép hay không? Quý khách hàng có thể xem xét để đánh giá và lựa chọn phương án phù hợp. Trong trường hợp hoạt động kinh doanh được thực hiện thường xuyên, liên tục và có thuê mướn người lao động, Luật Bistax vẫn định hướng quý khách nên đăng ký kinh doanh dưới dạng hộ kinh doanh cá thể để đảm bảo phù hợp với quy định của pháp luật. 

Tham khảo thêm:
Đánh Giá Bài Viết Bạn Nhé Để Giúp Chúng Tôi Hiểu Bạn Hơn

hotline tư vấn trực tiếp hoặc yêu cầu báo giá

Tổng đài CSKH:

(028) 3510 1088

Giấy phép lao động:
07777 23283 – 0903 002 122

Thẻ tạm trú:
07777 23283

Visa nhập cảnh:
07777 23283

Tư vấn Thành lập công ty:
07777 23283

Dịch vụ kế toán – Thuế:
07777 23283 – 0938 002 122

Dịch vụ hộ chiếu:
0903 784 789

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!




    Leave a Comment

    Scroll to Top