• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

07777 23283 (24/24)
(028) 3510 1088 (24/7)

tuvan@bistax.vn
cskh@bistax.vn

Một người có thể đứng tên bao nhiêu công ty?

Hiện nay, nền kinh tế thị trường phát triển không ngừng, số lượng doanh nghiệp được thành lập tăng nhanh chóng. Bên cạnh đó việc chúng ta bắt gặp việc cùng một người nhưng lại đứng tên đại diện pháp luật cho hai hoặc ba công ty. Chính vì thế, một câu hỏi được đặt ra là: Theo quy định của pháp luật thì một người có thể đứng tên bao nhiêu công ty? Sau đây, Luật Bistax sẽ giải đáp vấn đề trên để quý khách hàng có thể nắm bắt được quy định của pháp luật về đứng tên của công ty.

Căn cứ pháp lý: 

  • Bộ luật dân sự 2015 số 91/2015/QH13 ban hành ngày 24/11/2015.
  • Luật Doanh nghiệp 2020  số 59/2020/QH14 ban hành ngày 17/06/2020 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2021;
  • Nghị định số 01/2021/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp ban hành ngày 04/01/2021 có hiệu lực thi hành 04/01/2021.
Một người có thể đứng tên bao nhiêu công ty?
Một người có thể đứng tên bao nhiêu công ty?

Việc đứng tên của một công ty được pháp luật thừa nhận với danh nghĩa là người đại diện của công ty đó.

Theo quy định tại Điều 134, 135 Bộ luật dân sự 2015

– Đại diện là việc cá nhân, pháp nhân (sau đây gọi chung là người đại diện) nhân danh và vì lợi ích của cá nhân hoặc pháp nhân khác (sau đây gọi chung là người được đại diện) xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

– Cá nhân, pháp nhân có thể xác lập, thực hiện giao dịch dân sự thông qua người đại diện. Cá nhân không được để người khác đại diện cho mình nếu pháp luật quy định họ phải tự mình xác lập, thực hiện giao dịch đó.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật Doanh nghiệp quy định:

 – Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp là cá nhân đại diện cho doanh nghiệp thực hiện các quyền và nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch của doanh nghiệp, đại diện cho doanh nghiệp với tư cách nguyên đơn, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước Trọng tài, Tòa án và các quyền và nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết:

Những điều cần biết khi đứng tên công ty cho người nước ngoài

2. Quy định về trách nhiệm của người đứng tên (đại diện pháp luật) của công ty

Theo quy định tại khoản 1 Điều 13 Luật Doanh nghiệp người đứng tên sẽ phải chịu trách nhiệm sau đây:

  • Thực hiện quyền và nghĩa vụ được giao một cách trung thực, cẩn trọng, tốt nhất nhằm bảo đảm lợi ích hợp pháp của doanh nghiệp;
  • Trung thành với lợi ích của doanh nghiệp; không lạm dụng địa vị, chức vụ và sử dụng thông tin, bí quyết, cơ hội kinh doanh, tài sản khác của doanh nghiệp để tư lợi hoặc phục vụ lợi ích của tổ chức, cá nhân khác;
  • Thông báo kịp thời, đầy đủ, chính xác cho doanh nghiệp về doanh nghiệp mà mình, người có liên quan của mình làm chủ hoặc có cổ phần, phần vốn góp theo quy định.

3. Quy định về điều kiện đứng tên công ty

Điều kiện đứng tên công ty

Điều kiện đứng tên công ty

Công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần có thể có một hoặc nhiều người đại diện theo pháp luật. Điều lệ công ty quy định cụ thể số lượng, chức danh quản lý và quyền, nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

Như vậy với loại hình công ty TNHH và công ty cổ phần có thể có nhiều người đại diện theo pháp luật để đáp ứng linh động được nhu cầu kinh doanh của doanh nghiệp. Tuy nhiên việc sử dụng bao nhiêu người đại diện theo pháp luật trong doanh nghiệp thì chủ doanh nghiệp cần cân nhắc xem xét kỹ để thuận tiện cho vấn đề quản lý, vì mô hình nhiều người đại diện theo pháp luật phù hợp đối với những doanh nghiệp lớn có cơ cấu tổ chức chặt chẽ và có sự giám sát phân chia công việc về từng mảng kinh doanh khác nhau hoặc cần sự hiện diện điều hành ở những quốc gia khác nhau trong cùng 1 thời điểm.

Bên cạnh đó, khoản 5 Điều 101 Luật Doanh nghiệp cũng quy định: Nếu một trong hai công ty hoặc cả hai công ty đều là Doanh nghiệp Nhà nước (do Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ) thì không thể đồng thời làm giám đốc hai công ty này. Như vậy nếu người đại diện nắm giữ các chức vụ được nêu trong công ty là doanh nghiệp Nhà nước thì cần phải tuân thủ quy định trên.

Riêng đối với loại hình doanh nghiệp tư nhân thì pháp luật không quy định hay không có khái niệm về người đại diện theo pháp luật, mà pháp luật quy định về tên gọi như: Chủ doanh nghiệp, Chủ doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp bắt buộc do cá nhân đứng tên và làm chủ. Mỗi cá nhân chỉ được thành lập duy nhất 1 doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần. 

Như vậy, pháp luật chỉ cấm một chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân thành lập 2 doanh nghiệp tư nhân, không thành lập thêm hộ kinh doanh, trở thành thành viên công ty hợp danh. 

Ngoài ra chế định còn quy định doanh nghiệp tư nhân không được góp vốn thành lập, mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần.

Vậy có thể khẳng định, với những trường hợp lưu ý trên, một người có thể đứng tên nhiều công ty bao gồm cả công ty TNHH, công ty cổ phần nếu đáp ứng đủ điều kiện và tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật (khoản 2 Điều 17 Luật Doanh nghiệp) và không thuộc trường hợp là Doanh nghiệp Nhà nước đã nêu.

Bạn có thể tham khảo bài viết:

Thủ Tục Thành Lập Công Ty Cổ Phần

Luật Bistax là một trong những đơn vị tại TP.HCM chuyên hỗ trợ thực hiện thủ tục thành lập doanh nghiệp.

Nếu bạn vẫn còn những thắc mắc về việc đứng tên công ty hoặc có những câu hỏi liên quan đến giấy phép công ty. Bạn có thể để lại bình luận vào bên dưới hoặc gọi vào số hotline: 07777 23283 để được tư vấn miễn phí.

Hãy tham khảo ngay dịch vụ thành lập doanh nghiệp tại Luật Bistax. Chúng tôi sẽ giúp bạn rút ngắn thời gian, giải quyết được các hồ sơ khó. 

Chia sẻ
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  

Bài viết cùng nội dung:

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Phản hồi gần đây:
Scroll to Top
Thông báo chuyển văn phòng