• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

CSKH: (028) 3510 1088
Tư vấn Hộ chiếu: 0903 784 789
Visa, Work permit, FDI: 07777 23283

tuvan@bistax.vn
cskh@bistax.vn

Mức Phạt Khi Không Có Giấy Phép Lao Động Cho Người Nước Ngoài

Hiện nay không ít doanh nghiệp, tổ chức Việt Nam lựa chọn sử dụng người lao động là người nước ngoài nhằm phục vụ cho hoạt động kinh doanh có yếu tố nước ngoài. Tuy nhiên, nhiều doanh nghiệp, tổ chức lại không quan tâm đến việc người lao động nước ngoài có cần Giấy phép lao động hay không, cũng như không biết hoặc không được nghe đến quy định về Mức phạt khi sử dụng lao động không có Giấy phép lao động. Qua bài viết này, Luật Bistax xin cung cấp những thông tin về Mức phạt khi không có Giấy phép lao động như sau: 

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật Lao động năm 2019 có hiệu lực kể từ ngày 01/01/2021.

Nghị định 152/2020/NĐ-CP ngày 30/12/2020 có hiệu lực kể từ ngày 15/02/2021. 

–  Nghị định 28/2020/NĐ-CP ngày 01/03/2020 có hiệu lực kể từ ngày 15/04/2021.

– Nghị quyết 105/NQ-CP ngày 09/09/2021 về hỗ trợ doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh trong bối cảnh dịch covid-19.

1. Người lao động nước ngoài vào Việt Nam làm việc có bắt buộc phải có Giấy phép lao động không?

Theo quy định tại Điều 151 Bộ luật Lao động 2019, người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam là người có quốc tịch nước ngoài và phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

  1. a) Đủ 18 tuổi trở lên và có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
  2. b) Có trình độ chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề, kinh nghiệm làm việc; có đủ sức khỏe theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế;
  3. c) Không phải là người đang trong thời gian chấp hành hình phạt hoặc chưa được xóa án tích hoặc đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật nước ngoài hoặc pháp luật Việt Nam;
  4. d) Có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ các trường hợp người nước ngoài không thuộc diện cấp Giấy phép lao động.

Như vậy, Giấy phép lao động/Giấy xác nhận không thuộc diện cấp Giấy phép lao động là bắt buộc phải có khi người nước ngoài muốn làm việc tại Việt Nam.

Bạn có thể tham khảo các trường hợp không thuộc diện cấp giấy phép lao động tại bài viết sau đây:

https://bistax.vn/chi-tiet-nghi-dinh-152-2020-qui-dinh-20-truong-hop-duoc-mien-giay-phep-lao-dong/

2. Mức phạt khi không có giấy phép lao động là bao nhiêu?

Khi người nước ngoài làm việc tại doanh nghiệp/tổ chức ở Việt Nam nhưng không có Giấy phép lao động/Giấy xác nhận không thuộc diện cấp Giấy phép lao động thì không những người nước ngoài mà còn Doanh nghiệp/Tổ chức sử dụng lao động đều phải chịu những hình phạt nhất định. Cụ thể, Nghị định 28/2020/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 15/04/2021) quy định mức phạt khi không có Giấy phép lao động như sau:

Mức Phạt Khi Không Có Giấy Phép Lao Động

Mức Phạt Khi Không Có Giấy Phép Lao Động

  • Đối với người lao động nước ngoài: 

Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam có một trong các hành vi sau đây:

  1. Làm việc nhưng không có giấy phép lao động hoặc không có văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động theo quy định của pháp luật;
  2. Sử dụng giấy phép lao động hoặc văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động đã hết hiệu lực.

Ngoài mức phạt khi không có Giấy phép lao động nêu trên, người nước ngoài còn có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sungTrục xuất về nước khi làm việc tại Việt Nam nhưng không có giấy phép lao động hoặc không có văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động khi vi phạm quy định nêu trên

  • Đối với người sử dụng lao động:  

Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có hành vi sử dụng lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam mà không có giấy phép lao động hoặc không có giấy xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động hoặc sử dụng người lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn hoặc văn bản xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động đã hết hiệu lực theo một trong các mức sau đây:

  1. Từ 30.000.000 đồng đến 45.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người;
  2. Từ 45.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 20 người;
  3. Từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng với vi phạm từ 21 người trở lên.

Do đó, khi sử dụng người lao động nước ngoài, Doanh nghiệp/Tổ chức cần lưu ý thực hiện thủ tục cấp Giấy phép lao động/Giấy xác nhận không thuộc diện cấp Giấy phép lao động theo đúng quy định pháp luật hiện hành để tránh những hậu quả pháp lý không đáng có.

3. Dịch vụ chuyên làm Giấy phép lao động cho người nước ngoài uy tín

Trên đây, Luật Bistax đã cập nhật quy định mới nhất về Mức phạt khi không có Giấy phép lao động cho người nước ngoài khi làm việc tại Doanh nghiệp/Tổ Chức tại Việt Nam. Để hiểu rõ hơn bạn có thể liên hệ Luật Bistax để được tư vấn kỹ hơn về Mức phạt khi không có Giấy phép lao động cũng như quy trình thực hiện thủ tục này cho người nước ngoài.

Nếu bạn gặp khó khăn trong quá trình thực hiện hãy liên hệ Luật Bistax – một trong những đơn vị tại TP.HCM chuyên hỗ trợ làm thủ tục cho người nước ngoài làm việc tại Việt Nam.

Với nhiều năm kinh nghiệm trong việc thực hiện thủ tục xin Giấy phép lao động cho người nước ngoài, Luật Bistax hỗ trợ khách hàng đầy đủ các dịch vụ:

  • Tư vấn cụ thể từng trường hợp
  • Dịch vụ xin cấp lý lịch tư pháp không cần trình diện
  • Hỗ trợ khách hàng khám sức khỏe tại các bệnh viện đủ điều kiện
  • Hỗ trợ xin dấu hợp pháp hóa lãnh sự
  • Dịch công chứng các văn bản nước ngoài
  • Thực hiện các thủ tục với cơ quan thẩm quyền cấp giấy phép lao động

Hãy tham khảo ngay dịch vụ làm Giấy phép lao động tại TPHCM của Luật Bistax. Chúng tôi sẽ giúp bạn rút ngắn thời gian, giải quyết được các hồ sơ khó. Hãy liên hệ vào hotline: 07777 23283 (Hỗ trợ Zalo, Viber, Whatsapp 24/24) hoặc để lại bình luận vào bên dưới. Chúng tôi sẽ liên hệ bạn ngay!

Nội dung liên quan

Nội dung xem nhiều nhất

Có thể bạn quan tâm

Scroll to Top