• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

CSKH: (028) 3510 1088
Tư vấn Hộ chiếu: 0903 784 789
Visa, Work permit, FDI: 07777 23283

tuvan@bistax.vn
cskh@bistax.vn

Giấy Phép Kinh Doanh Bán Lẻ Cho Công Ty Có Vốn Nước Ngoài

Công ty vốn nước ngoài được kinh doanh bán buôn tất cả các mặt hàng pháp luật không cấm. Tuy nhiên việc bán lẻ đến tay người tiêu dùng cần phải tuân theo quy định quản lý nhà nước về phân phối bán lẻ, hàng hóa kinh doanh phù hợp với nội dung đăng ký và cần làm thủ tục xin cấp giấy phép kinh doanh phân phối bán lẻ hàng hóa tại Sở công thương trước khi tiến hành hoạt động bán lẻ. Để hiểu rõ hơn các quy định về Giấy phép bán lẻ cho công ty nước ngoài, hãy cùng Luật Bistax tìm hiểu các thông tin sau:

Cơ sở pháp lý:

  • Luật thương mại năm 2005;
  • Nghị định số 09/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam;
  • Thông tư 34/2013/TT-BCT công bố lộ trình thực hiện hoạt động mua bán hàng hóa và hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Công thương ban hành;

Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định 09/2018/NĐ-CP: “Giấy phép lập cơ sở bán lẻ được cấp cho tổ chức kinh tế, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để lập cơ sở bán lẻ”. Trong đó: 

+ Cơ sở bán lẻ là địa điểm thực hiện hoạt động bán hàng hóa cho cá nhân, hộ gia đình, tổ chức khác để sử dụng vào mục đích tiêu dùng (Theo quy định tại Khoản 7, 8 Điều 3 Nghị định 09/2018/NĐ-CP).

+ Người tiêu dùng là người mua, sử dụng hàng hóa, dịch vụ cho mục đích tiêu dùng, sinh hoạt của cá nhân, gia đình, tổ chức (Khoản 1 Điều 3 Luật bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng). Căn cứ các quy định trên, tổ chức cũng là đối tượng mua hàng hóa để sử dụng vào mục đích tiêu dùng. Việc bán hàng cho tổ chức để sử dụng vào mục đích tiêu dùng, sinh hoạt của tổ chức mà không sử dụng trực tiếp vào quá trình sản xuất, hay triển khai dịch vụ theo mục tiêu đầu tư, ngành nghề đầu tư kinh doanh đã đăng ký, là hoạt động bán lẻ.

Giấy phép bán lẻ công ty có vốn nước ngoài

Giấy phép bán lẻ công ty có vốn nước ngoài

 

Cần lưu ý, trước khi xin cấp giấy phép bán lẻ, doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục xin cấp giấy phép kinh doanh. Đối với doanh nghiệp lập cơ sở bán lẻ ngay từ ban đầu, thì hồ sơ xin cấp Giấy phép lập cơ sở bán lẻ có thể được nộp đồng thời cùng hồ sơ xin cấp Giấy phép kinh doanh. Giấy chứng nhận lập cơ sở bán lẻ được cấp cho từng địa điểm bán lẻ, nên nếu doanh nghiệp muốn mở nhiều địa điểm để thực hiện quyền phân phối bán lẻ thì phải xin cấp nhiều giấy phép lập cơ sở bán lẻ.

Như vậy, tóm lại, sau khi hoàn thành thủ tục mở doanh nghiệp có vốn nước ngoài, nếu trong quá trình hoạt động, doanh nghiệp có nhu cầu bán lẻ thì mới thực hiện thủ tục xin giấy phép bán lẻ.

Điều kiện để được cấp Giấy phép bán lẻ cho công ty vốn nước ngoài:

Khi nào phải xin giấy phép bán lẻ

Khi nào phải xin giấy phép bán lẻ

Đối với việc lập cơ sở bán lẻ thứ nhất:

  • Có kế hoạch về tài chính để lập cơ sở bán lẻ;
  • Không còn nợ thuế quá hạn trong trường hợp đã được thành lập tại Việt Nam từ 01 năm trở lên;
  • Địa điểm lập cơ sở bán lẻ phù hợp với quy hoạch có liên quan tại khu vực thị trường địa lý.

Việc lập cơ sở bán lẻ ngoài cơ sở bán lẻ thứ nhất:

Theo quy định của pháp luật thì khi lập cơ sở bán lẻ ngoài cơ sở bán lẻ thực nhất, các nhà đầu tư phải thực hiện kiểm tra nhu cầu kinh tế (ENT), trừ trường hợp cơ sở bán lẻ đó có diện tích dưới 500m2, được lập trong trung tâm thương mại và không thuộc loại hình cửa hàng tiện lợi, siêu thị mini. Như vậy, tùy từng trường hợp mà nhà đầu tư cần đáp ứng điều kiện khác nhau để được Cấp Giấy phép lập cơ sở bán lẻ:

  • Trường hợp không phải thực hiện kiểm tra nhu cầu kinh tế:

Đáp ứng điều kiện tương ứng với điều kiện lập cơ sở bán lẻ thứ nhất;

  • Trường hợp phải thực hiện kiểm tra nhu cầu kinh tế:

Đáp ứng điều kiện giống trường hợp lập cơ sở bán lẻ thứ nhất và đáp ứng tiêu chí Kiểm tra nhu cầu kinh tế:

  • Quy mô của khu vực thị trường địa lý chịu ảnh hưởng khi cơ sở bán lẻ hoạt động;
  • Số lượng các cơ sở bán lẻ đang hoạt động trong khu vực thị trường địa lý;
  • Tác động của cơ sở bán lẻ tới sự ổn định của thị trường và hoạt động kinh doanh của các cơ sở bán lẻ, chợ truyền thống trong khu vực thị trường địa lý;
  • Ảnh hưởng của cơ sở bán lẻ tới mật độ giao thông, vệ sinh môi trường, phòng cháy chữa cháy trong khu vực thị trường địa lý;
  • Khả năng đóng góp của cơ sở bán lẻ đối với sự phát triển kinh tế – xã hội của khu vực thị trường địa lý.

 

Hồ sơ cấp Giấy phép bán lẻ cho công ty có vốn đầu tư nước ngoài:

Theo quy định tại Điều 27 Nghị định 09/2018/NĐ-CP, hồ sơ cấp giấy phép bán lẻ cho công ty nước ngoài bao gồm:

  • Đơn đề nghị cấp Giấy phép lập cơ sở bán lẻ (theo mẫu);
  • Bản giải trình;
  • Tài liệu của cơ quan thuế chứng minh không còn nợ thuế quá hạn.
  • Bản sao: Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp; Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư dự án lập cơ sở bán lẻ (nếu có); Giấy phép kinh doanh.
  • Bản giải trình các tiêu chí ENT (đối với một số tiêu chí theo quy định) trong trường hợp phải thực hiện ENT.

Hồ sơ được nộp đến Sở công thương nơi tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đặt trụ sở chính. Tùy theo trường hợp pháp luật quy định mà Sở công thương cấp giấy phép cho những hồ sơ sau khi đáp ứng đủ điều kiện hoặc sau khi lấy ý kiến của Bộ Công Thương, bộ quản lý ngành.

Dịch vụ xin Giấy phép bán lẻ uy tín cho công ty có vốn đầu tư nước ngoài:

Trên đây, Luật Bistax đã cập nhật về quy định Giấy phép lập cơ sở bán lẻ đối với nhà đầu tư nước ngoài. Để hiểu rõ hơn về điều kiện thành lập, thành phần hồ sơ, quy trình thực hiện thủ tục hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn cụ thể, chính xác.

Luật Bistax đã có hơn 06 năm kinh nghiệm chuyên tư vấn và thực hiện dịch vụ thành lập công ty nước ngoài, dịch vụ thành lập công ty fdi…. Chúng tôi sẽ giúp doanh nghiệp thực hiện tất cả các thủ tục liên quan. Giúp giải trình với cơ quan thuế. Tư vấn các khoản thuế, kế toán doanh nghiệp cần phải làm trong suốt quá trình hoạt động. Với qui mô chúng tôi tư vấn trên toàn quốc, đặc biệt địa bàn TP HCM, Bình Dương, Đồng Nai, Long An và nhiều tỉnh thành khác.

Hãy tham khảo ngay dịch vụ xin Giấy phép bán lẻ cho công ty nước ngoài uy tín tại Luật Bistax. Chúng tôi sẽ giúp bạn rút ngắn thời gian, giải quyết được các hồ sơ khó. Hãy liên hệ vào hotline: 07777 23283 (Hỗ trợ Zalo, Viber, Whatsapp 24/24) hoặc để lại bình luận vào bên dưới. Chúng tôi sẽ liên hệ bạn ngay!

Nội dung liên quan

Nội dung xem nhiều nhất

Có thể bạn quan tâm

Scroll to Top