• Thời gian làm việc: Thứ 2 đến thứ 6:
    Sáng: 08:00 – 11h30 AM | Chiều: 13h00 – 17:00 PM
  • Hotline: 07777 23283
  • English speaking consultant: 0938 336 885
Thời gian làm việc: Từ thứ 2 đến thứ 6:
Sáng 08:00 – 11h30 AM, Chiều: 13h00 – 17:00 PM

Giấy phép lao động
Visa nhập cảnh
Thẻ Tạm Trú

0903 784 789

Thành lập công ty
0931 784 777

Kế toán - Thuế
0938 336 885

Hotline CSKH
(028) 3510 1088

English Speaking Consultant
0938 336 885

Bistax

Đổi Hộ Chiếu Sắp Hến Hạn Cần Giấy Tờ Gì

Hộ chiếu là giấy tờ cá nhân không thể thiếu đối với mỗi cá nhân, công dân Việt Nam khi ra nước ngoài. Đây được coi như thẻ căn cước, giấy thông hành cho cá nhân ra quốc tế, nước ngoài. Vậy, hộ chiếu có thời hạn bao lâu? Cần làm gì trước khi hộ chiếu hết hạn? Đổi hộ chiếu hết hạn cần những giấy tờ gì? Đổi passport ở đâu? Cách đổi hộ chiếu nhanh sắp hết hạn ? Đổi hộ chiếu có đổi số không? Có quá nhiều câu hỏi về đổi hộ chiếu. Với kinh nghiệm chuyên môn vốn có, Luật Bistax có bài viết chia sẻ và giải đáp thắc mắc các câu hỏi thường gặp về đổi hộ chiếu sắp hết hạn. 

Căn cứ pháp lý:

  • Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam ngày 22 tháng 11 năm 2019;

Xem thêm: Cách chuyển visa du lịch sang visa EB3 đơn giản và hiệu quả

1. Hộ chiếu có thời hạn bao lâu?

Theo quy định tại Điều 7 Luật xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019, thời hạn của các loại hộ chiếu được quy định như sau:

Thời hạn của hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ: 

Hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ có thời hạn từ 01 năm đến 05 năm; có thể được gia hạn một lần không quá 03 năm.

Thời hạn của hộ chiếu phổ thông:

  • Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 nămkhông được gia hạn;
  • Hộ chiếu cho trẻ em chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 nămkhông được gia hạn;
  • Hộ chiếu phổ thông cấp theo thủ tục rút gọn có thời hạn không quá 12 thángkhông được gia hạn.

Như vậy, khi hộ chiếu sắp hết thời hạn được cấp, tùy loại hộ chiếu đã được cấp mà bạn phải làm thủ tục cấp mới, gia hạn theo quy định để kéo dài, cấp mới thời gian sử dụng. Đối với Hộ chiếu phổ thông sẽ không được gia hạn, nếu hết hạn sẽ thực hiện cấp đổi hộ chiếu mới. Bài viết này Luật Bistax xin cập nhật thủ tục cấp đổi hộ chiếu phổ thông mới khi sắp hết hạn.

2. Phải đổi Hộ chiếu trước khi hết hạn bao lâu?

Căn cứ quy định nêu trên, Hộ chiếu phổ thông chỉ có thời hạn 10 năm và khi hết hạn sẽ không được gia hạn. Vì vậy, để không gián đoạn quá trình sử dụng, khách hàng cần phải làm thủ tục cấp đổi mới hộ chiếu trước ngày hết hạn hộ chiếu cũ ít nhất 8 – 10 ngày.

3. Đổi hộ chiếu mới có được giữ lại hộ chiếu cũ không?

Sẽ có một số trường hợp, visa dán trên hộ chiếu cũ vẫn còn thời hạn, thì trong quá trình làm thủ tục cấp đổi hộ chiếu sắp hết hạn thì bạn cần phải ghi rõ đề nghị này tại mục số 14 của mẫu X01. Khi nhận kết quả hồ sơ, cơ quan chức năng sẽ giao cả hộ chiếu cũ và hộ chiếu mới.

4. Số hộ chiếu có bị thay đổi khi cấp đổi hộ chiếu mới không?

Số hộ chiếu sẽ được in ở trang số 1 hoặc trang số 2 của sổ hộ chiếu. Hộ chiếu phổ thông thì số hộ chiếu sẽ gồm có 1 chữ cái B in hoa và 7 chữ số. Khi bạn cấp đổi hộ chiếu mới thì số hộ chiếu sẽ bị thay đổi sang dãy số khác so với dãy số cũ.

5. Đổi hộ chiếu hết hạn cần giấy tờ gì?

Theo quy định tại Điều 15 Luật xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam năm 2019, khi cấp đổi hộ chiếu mới sắp hết hạn cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

  1. 01 tờ khai theo mẫu;
  2. 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng.
  3. Hộ chiếu phổ thông cấp lần gần nhất đối với người đã được cấp hộ chiếu
  4. Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân đối với trường hợp có sự thay đổi thông tin về nhân thân so với thông tin trong hộ chiếu đã cấp lần gần nhất.
Đổi hộ chiếu cần những giấy tờ gì?

Đổi hộ chiếu cần những giấy tờ gì?

 

* Đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi thì:

  1. Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu theo mẫu phải do cha, mẹ hoặc người đại diện theo pháp luật khai, ký tên và được Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận, đóng dấu giáp lai ảnh.
  2. Nộp 01 bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh đối với người chưa đủ 14 tuổi.
  3. Bản chụp có chứng thực giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp chứng minh người đại diện hợp pháp đối với người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự, người chưa đủ 14 tuổi. Trường hợp bản chụp không có chứng thực thì xuất trình bản chính để kiểm tra, đối chiếu.

6. Đổi hộ chiếu passport ở đâu?

Sau khi chuẩn bị đầy đủ thành phần hồ sơ nêu trên, bạn cần nộp hồ sơ tại 1 trong 2 Cơ quan có thẩm quyền cấp Hộ chiếu phổ thông lần hai sau:

  • Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh nơi thuận lợi hoặc;
  • Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Bộ Công an trụ sở tại: 

+ Số 44-46 phố Trần Phú, phường Điện Biên, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội hoặc;

+ Số 333-335-337 Nguyễn Trãi, Quận 1, TP. Hồ Chí Minh.

7. Đổi hộ chiếu mất bao lâu

Thời hạn giải quyết đổi hộ chiếu:

  • Trong vòng 08 ngày làm việc khi nộp trực tiếp tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh Công an cấp tỉnh.
  • Trong vòng 05 ngày làm việc khi nộp trực tiếp tại Cục Quản lý xuất nhập cảnh

Bạn có thể nhận kết quả trực tiếp tại nơi đã nộp hồ sơ cấp theo phiếu hẹn hoặc qua đường Bưu điện.

8. Hộ chiếu bị hết hạn có bị phạt không?

Với qui định hiện nay, thì chưa có văn bản nào về xử phạt khi hộ chiếu bị hết hạn.

Khi hộ chiếu hết hạn thì hiểu đơn giản với việc bạn bị từ chối nhập cảnh hoặc quay trở lại Việt Nam.

Ngoài ra, hộ chiếu hết hạn bạn không thể nào làm thủ tục xin visa nước ngoài được. Chính vì vậy, trước khi hết hạn 30 ngày, bạn cần phải làm thủ tục xin cấp đổi hộ chiếu mới nhé.

5/5 - (2 bình chọn)

Các thủ tục liên quan

hotline tư vấn trực tiếp hoặc yêu cầu báo giá


Tổng đài CSKH:

(028) 3510 1088 – 07777 23283


English Speaking Consultant

0938 336 885

 

Giấy phép lao động
Thẻ tạm trú – Visa nhập cảnh

0903 784 789

Dịch vụ Xuất Nhập Khẩu – Hải Quan

0937 078907

Tư vấn Thành lập công ty

0931 784 777

Dịch vụ kế toán – Thuế

0938 336 885

 

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!






    Tư vấn giấy tờ pháp lý doanh nghiệp:

    Tư vấn giấy tờ cho người nước ngoài:

    Tư vấn các dịch vụ khác:


    3 thoughts on “Đổi Hộ Chiếu Sắp Hến Hạn Cần Giấy Tờ Gì”

    1. Chị yến

      Tôi việt kiều mỹ đang ơ hcm, cần đổi HCvn hết hạn. Xin cho biết cần giấy tờ gì bao lâu thì nhận và chi phí. Cảm ơn.

    2. CSKH-Bistax

      Dạ chào chị. Chị có Căn cước công dân hoặc chứng minh nhân dân cấp ở Việt Nam không ạ? Để được hỗ trợ nhanh hơn, chị vui lòng để lại số điện thoại, bên em sẽ có chuyên viên tư vấn gọi lại chị ngay ạ. Cảm ơn chị!

    3. Cho e hỏi, e ở malay về vn chơi, nhưng muốn đổi hộ chiếu, mà hc e còn hạn 1 năm doi được ko a,

    Leave a Comment

    Scroll to Top