• Thời gian làm việc: Thứ 2 đến thứ 6:
    Sáng: 08:00 – 11h30 AM | Chiều: 13h00 – 17:00 PM
  • Hotline: 07777 23283
  • English speaking consultant: 0938 336 885
  • Thời gian làm việc: Thứ 2 đến thứ 6: Sáng 08:00 – 11h30 AM, Chiều: 13h00 – 17:00 PM

Thành lập công ty
07777 23283
0931 784 777

Kế toán - Thuế
07777 23283
0938 002 122

Giấy phép lao động
0903 002 122
0903 784 789

Visa - Thẻ Tạm Trú
0903 784 789

Hotline CSKH
(028) 3510 1088

English Speaking Consultant
0938 336 885

Bistax

Mẫu hợp đồng lao động với người nước ngoài làm việc tại Việt Nam

Sau khi người lao động nước ngoài được cấp giấy phép lao động thì doanh nghiệp tuyển dụng phải ký kết hợp đồng lao động với người nước ngoài bằng văn bản theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam trước ngày dự kiến làm việc cho người sử dụng lao động. Mẫu hợp đồng lao động với người nước ngoài mới nhất được quy định như thế nào?

Xem thêm: Quy định về giấy phép lao động cho người nước ngoài năm 2024

Quy định về việc ký hợp đồng lao động với người nước ngoài

Mẫu hợp đồng lao động với người nước ngoài
Mẫu hợp đồng lao động với người nước ngoài

 

Căn cứ Khoản 3 Điều 11 Nghị định 152/NĐ-CP ngày 30/12/2020 của Chính phủ quy định về người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam và tuyển dụng, quản lý người lao động Việt Nam làm việc cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam;

– Thực hiện ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản với người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo hình thức thực hiện hợp đồng lao động phù hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 Nghị định 152/NĐ-CP ngày 30/12/2020 và nội dung Giấy phép lao động đã được cấp;

– Người sử dụng lao động phải gửi hợp đồng lao động đã ký kết theo yêu cầu tới cơ quan có thẩm quyền đã cấp giấy phép lao động đó. Hợp đồng lao động là bản gốc hoặc bản sao có chứng thực.

Thời hạn của hợp đồng lao động với người nước ngoài làm việc tại Việt Nam là bao lâu?

Căn cứ Điều 151 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

Thời hạn của hợp đồng lao động đối với người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không được vượt quá thời hạn của Giấy phép lao động. Khi sử dụng người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam, hai bên có thể thỏa thuận giao kết nhiều lần hợp đồng lao động xác định thời hạn.

Như vậy, theo những quy định trên, thời hạn của hợp đồng lao động đối với người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam không được vượt quá thời hạn của Giấy phép lao động đồng nghĩa với việc thời hạn sẽ không quá 02 năm.

=> Tải Mẫu hợp đồng lao động với người nước ngoài 2023

Hợp đồng lao động với người nước ngoài hết hạn ký kết thì giấy phép lao động có còn hiệu lực?

Trường hợp này, tại Điều 10 Nghị định 152/2020/NĐ-CP có quy định thời hạn của giấy phép lao động như sau:

Thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo thời hạn của một trong các trường hợp sau đây nhưng không quá 02 năm:

  1. Thời hạn của hợp đồng lao động dự kiến sẽ ký kết.
  2. Thời hạn của bên nước ngoài cử người lao động nước ngoài sang làm việc tại Việt Nam.
  3. Thời hạn hợp đồng hoặc thỏa thuận ký kết giữa đối tác Việt Nam và nước ngoài.
  4. Thời hạn hợp đồng hoặc thỏa thuận cung cấp dịch vụ ký kết giữa đối tác Việt Nam và nước ngoài.
  5. Thời hạn nêu trong văn bản của nhà cung cấp dịch vụ cử người lao động nước ngoài vào Việt Nam để đàm phán cung cấp dịch vụ.
  6. Thời hạn đã được xác định trong giấy phép hoạt động của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp.
  7. Thời hạn trong văn bản của nhà cung cấp dịch vụ cử người lao động nước ngoài vào Việt Nam để thành lập hiện diện thương mại của nhà cung cấp dịch vụ đó.
  8. Thời hạn trong văn bản chứng minh người lao động nước ngoài được tham gia vào hoạt động của một doanh nghiệp nước ngoài đã thành lập hiện diện thương mại tại Việt Nam.
  9. Thời hạn trong văn bản chấp thuận sử dụng người lao động nước ngoài trừ trường hợp không phải thực hiện báo cáo giải trình nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 4 Nghị định này.

Như vậy, thời hạn của giấy phép lao động được cấp theo thời hạn hợp đồng lao động của người nước ngoài. Do đó, khi hợp đồng lao động của người nước ngoài hết thời hạn thì giấy phép lao động đã được cấp cũng sẽ hết hạn theo.

Trường hợp người lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam chấm dứt hợp đồng lao động mà giấy phép lao động vẫn còn thời hạn thì có được hiểu rằng giấy phép lao động cũng hết hiệu lực, kể cả trường hợp vẫn còn thời hạn của giấy phép.

Xem thêm: Thủ Tục Gia Hạn Giấy Phép Lao Động Cho Người Nước Ngoài

Gia hạn hợp đồng lao động với người nước ngoài

Hướng dẫn điền mẫu 11/PLI
Hướng dẫn điền mẫu 11/PLI

Để được gia hạn hợp đồng lao động với người nước ngoài thì doanh nghiệp cần phải thực hiện thủ tục gia hạn giấy phép lao động. Giấy phép lao động chỉ được gia hạn 1 lần duy nhất theo thời hạn không quá 2 năm. Nếu doanh nghiệp tiếp tục muốn ký kết hợp đồng lao đồng thì làm thủ tục cấp mới giấy phép lao động lại từ đầu và ký kết hợp đồng lao động mới.

Đơn đề nghị cấp lại giấy phép lao động theo quy định hiện nay là Mẫu số 11/PLI Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 152/2020/NĐ-CP. Tải về tại đây.

Sau khi người lao động nước ngoài được gia hạn giấy phép lao động thì người sử dụng lao động và người lao động nước ngoài phải ký kết hợp đồng lao động bằng văn bản theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam trước ngày dự kiến tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động.

Người sử dụng lao động phải gửi hợp đồng lao động đã ký kết theo yêu cầu tới Sở Lao động – Thương binh và Xã hội. Hợp đồng lao động là bản gốc hoặc bản sao có chứng thực.

Xem thêm: Hướng dẫn điền Mẫu nộp đơn xin giấy phép lao động số 11/pli

Tham khảo thêm:

Nên làm gì khi giấy phép lao động bị mất vẫn còn thời hạn

Các giấy tờ chứng minh nhà quản lý để xin giấy phép lao động

Mẫu NA5 – Gia Hạn Tạm Trú Cho Người Nước Ngoài Mới Nhất

Có gia hạn E-visa Việt Nam được không?

Đánh Giá Bài Viết Bạn Nhé Để Giúp Chúng Tôi Hiểu Bạn Hơn

Nội dung liên quan

hotline tư vấn trực tiếp hoặc yêu cầu báo giá

Tổng đài CSKH:

(028) 3510 1088 – 07777 23283

English Speaking Consultant

0938 336 885

 
Giấy phép lao động

0903 002 122 0903 784 789

Tư vấn Thành lập công ty

07777 23283 0931 784 777

Dịch vụ Xuất Nhập Khẩu – Hải Quan

0937 078907

Thẻ tạm trú – Visa nhập cảnh

0903 784 789

Dịch vụ kế toán – Thuế

07777 23283 0938 002 122

Dịch vụ khác

07777 23283

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!






    Tư vấn giấy tờ pháp lý doanh nghiệp:

    Tư vấn giấy tờ cho người nước ngoài:

    Tư vấn các dịch vụ khác:


    Leave a Comment

    Scroll to Top