• Thời gian làm việc: Thứ 2 đến thứ 6:
    Sáng: 08:00 – 11h30 AM | Chiều: 13h00 – 17:00 PM
  • Hotline: 07777 23283
  • English speaking consultant: 0938 336 885
Thời gian làm việc: Từ thứ 2 đến thứ 6:
Sáng 08:00 – 11h30 AM, Chiều: 13h00 – 17:00 PM

Giấy phép lao động
Visa nhập cảnh
Thẻ Tạm Trú

0903 784 789

Thành lập công ty
0931 784 777

Kế toán - Thuế
0938 336 885

Hotline CSKH
(028) 3510 1088

English Speaking Consultant
0938 336 885

Bistax

Xin gia hạn giấy phép lao động có phải đăng lại tin tuyển dụng

Gia hạn giấy phép lao động có phải đăng lại tin tuyển dụng

Khi xin gia hạn giấy phép lao động, Công ty có phải đăng tin tuyển dụng lao động lên Cổng dịch vụ công hay không? Luật Bistax sẽ giải đáp thắc mắc thường gặp này khi làm thủ tục xin gia hạn giấy phép lao động.

Khi thực hiện gia hạn giấy phép lao động có cần đăng tin tuyển dụng lao động hay không?

Căn cứ khoản 4 Điều 17 Nghị định 152/2020/NĐ-CP sửa đổi bởi điểm g, e khoản 13 Điều 1 Nghị định 70/2023/NĐ-CP quy định về hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động như sau:

Điều 17. Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép lao động

1. Văn bản đề nghị gia hạn giấy phép lao động của người sử dụng lao động theo Mẫu số 11/PLI Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này.

2. 02 ảnh màu (kích thước 4 cm x 6 cm, phông nền trắng, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu), ảnh chụp không quá 06 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ.

3. Giấy phép lao động còn thời hạn đã được cấp.

4. Văn bản chấp thuận nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài trừ những trường hợp không phải xác định nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài.

Theo quy định trên, doanh nghiệp cần phải xin lại văn bản chấp thuận nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài. Mà để xin được văn bản chấp thuận thì yêu cầu doanh nghiệp phải đăng tin tuyển dụng người lao động Việt Nam vào các vị trí dự kiến tuyển dụng người lao động nước ngoài trên Cổng dịch vụ công trước khi xác định nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài và được cấp .

Như vậy, khi thực hiện thủ tục gia hạn giấy phép lao động, để đảm bảo hồ sơ hợp lệ, thì trong thời gian ít nhất 15 ngày kể từ ngày dự kiến báo cáo giải trình, doanh nghiệp phải tiến hành đăng tin tuyển dụng người lao động Việt Nam vào các vị trí dự kiến tuyển dụng người lao động nước ngoài trên Cổng dịch vụ công, ngoại trừ các trường hợp không phải xác định nhu cầu sử dụng người lao động nước ngoài.

Xem thêm: 

Thủ Tục Gia Hạn Giấy Phép Lao Động Cho Người Nước Ngoài Năm 2024

Phí gia hạn giấy phép lao động cho người nước ngoài tại TPHCM năm 2024

Nên gia hạn giấy phép lao động cho người nước ngoài trước bao nhiêu ngày

Đánh Giá Bài Viết Bạn Nhé Để Giúp Chúng Tôi Hiểu Bạn Hơn

Các thủ tục liên quan

hotline tư vấn trực tiếp hoặc yêu cầu báo giá


Tổng đài CSKH:

(028) 3510 1088 – 07777 23283


English Speaking Consultant

0938 336 885

 

Giấy phép lao động
Thẻ tạm trú – Visa nhập cảnh

0903 784 789

Dịch vụ Xuất Nhập Khẩu – Hải Quan

0937 078907

Tư vấn Thành lập công ty

0931 784 777

Dịch vụ kế toán – Thuế

0938 336 885

 

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!






    Tư vấn giấy tờ pháp lý doanh nghiệp:

    Tư vấn giấy tờ cho người nước ngoài:

    Tư vấn các dịch vụ khác:


    Leave a Comment

    Scroll to Top