• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

CSKH: (028) 3510 1088
Tư vấn Hộ chiếu: 0903 784 789
Visa, Work permit, FDI: 07777 23283

tuvan@bistax.vn
cskh@bistax.vn

Chuyển đổi công ty bảo lãnh cho người nước ngoài

Visa là trong những giấy tờ quan trọng cho người nước ngoài khi lao động và làm việc ở Việt Nam. Vì vậy, khi người nước người chuyển đổi công tác từ công ty này sang công ty khác, sẽ làm ảnh hưởng đến việc bảo lãnh visa của chính họ. Nếu lao động người nước người không rõ những qui định này, sẽ vô tình dẫn đến các sai phạm cho người lao động nước ngoài. Luật Bistax có bài viết chia sẽ về những thủ tục cần thiết phải có khi người nước ngoài chuyển đổi công ty bảo lãnh sau đây.

Cơ sở pháp lý

  • Luật số 27/VBHN-VPQH ngày 16 tháng 12 năm 2019 về nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam (gồm Luật số 47/2014/QH13 và Luật số 51/2019/QH14)

1. Một số lưu ý khi người nước ngoài thay đổi nơi làm việc:

– Khi người lao động nước ngoài chấm dứt hợp đồng với công ty cũ, đồng nghĩa với việc người nước ngoài sẽ bị chấm dứt bảo lãnh visa cho người nước ngoài và sẽ được cấp con dấu xuất cảnh khỏi Việt Nam.

-Khi người nước ngoài muốn đổi công tác qua công ty bảo lãnh mới thì doanh nghiệp và người nước ngoài phải lưu ý về ngày con dấu xuất cảnh để làm thủ tục xin cấp visa mới qua công ty bảo lãnh mới. Vì có nhiều trường hợp, do làm trễ so với ngày trên con dấu xuất cảnh mà người nước ngoài buộc phải xuất cảnh khỏi Việt Nam rồi sau đố công ty mới sẽ làm thủ tục bảo lãnh cho người nước ngoài. 

2. Điều kiện chuyển đổi công ty bảo lãnh

Chuyển đổi công ty bảo lãnh

Chuyển đổi công ty bảo lãnh cho người nước ngoài

Người nước ngoài cần đáp ứng các điều kiện sau:

  • Đã có giấy phép lao động/giấy miễn giấy phép lao động: Người nước ngoài được công ty bảo lãnh dưới diện là nhà đầu tư, nhà quản lý, chuyên gia hoặc lao động kỹ thuật để thực hiện hợp đồng lao động. Do đó, người nước ngoài cần đáp ứng các yêu cầu về chuyên môn, kinh nghiệm làm việc và sức khoẻ để được cấp giấy phép lao động hoặc giấy xác nhận miễn giấy phép lao động theo quy định pháp luật trước khi chuyển đổi visa.
  • Có cơ quan, tổ chức tại Việt Nam bảo lãnh
  • Hộ chiếu gốc của người nước ngoài: Hộ chiếu phải còn thời hạn nhiều hơn thời hạn visa được chuyển đổi 30 ngày.
  • Không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 21 – Luật số 47/2014/QH13 như sau:

+ Bị buộc xuất cảnh khỏi Việt Nam chưa quá 06 tháng kể từ ngày quyết định buộc xuất cảnh có hiệu lực.

+ Giả mạo giấy tờ, khai sai sự thật để được cấp giấy tờ có giá trị nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú.

+ Vì lý do phòng, chống dịch bệnh, thiên tai, quốc phòng, an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

3. Thủ tục xin visa chuyển đổi công ty cho người nước ngoài

3.1. Hồ sơ chuyển đổi công ty bảo lãnh gồm:

Tổ chức, cá nhân bảo lãnh cho người nước ngoài cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

  • 01 tờ khai mẫu NA5  đề nghị cấp, bổ sung, sửa đổi thị thực
  • Cơ quan tổ chức cử người đại diện nộp hồ sơ thì phải có giấy giới thiệu kèm theo CMND còn giá trị hoặc căn cước công dân
  • Văn bản giới thiệu con dấu, chữ ký của người có thẩm quyền của tổ chức theo mẫu NA16 ban hành kèm theo Thông tư số 04/2015/TT-BCA;
  • Bản sao có chứng thực giấy phép hoặc quyết định của cơ quan có thẩm quyền về việc thành lập tổ chức sử dụng người lao động nước ngoài;
  • Quyết định chấm dứt hợp đồng lao động/ bảo lãnh của tổ chức cũ.
  • Bản sao chứng thực giấy phép lao động/giấy miễn giấy phép lao động;
  • Hộ chiếu gốc hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế của người nước ngoài

3.2. Nộp hồ sơ & nhận kết quả

Cơ quan, tổ chức Việt Nam, công dân Việt Nam và người nước ngoài cư trú hợp pháp tại Việt Nam nộp hồ sơ tại trụ sở làm việc của Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh hoặc Cục quản lý xuất nhập cảnh – Bộ Công An. 

Người đến nhận kết quả đưa giấy biên nhận cho cán bộ trả kết quả kiểm tra, đối chiếu, nếu có kết quả gia hạn tạm trú thì yêu cầu người đến nhận kết quả nộp lệ phí và ký nhận.

Như vậy, với một số điểm lưu ý nêu trên, Luật Bistax hy vọng sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn việc chuyển đổi công ty bảo lãnh cho người nước ngoài nhằm tránh những sai sót đáng tiếc xảy ra. 

Nếu bạn thấy khó khăn trong việc chuyển đổi visa cho người nước ngoài. Bạn có thể liên hệ đến dịch vụ của Luật Bistax. Với kinh nghiệm nhiều năm, về việc xử lý giấy tờ cho người nước ngoài. Luật Bistax đã tư vấn và rỡ gối cho nhiều doanh nghiệp nước ngoài cũng như lao động người nước ngoài. 

Liên hệ ngay hotline: 07777 23283 hoặc bình luận vào bài viết để được các chuyên gia hỗ trợ nhanh chóng.

Bạn cần tư vấn? Hãy viết nội dung vào bên dưới. Chúng tôi sẽ phản hồi ngay!




    5 bình luận
    1. anh chị cho e hỏi là người nước ngoài được công ty bảo lãnh sang làm việc, nhưng bây giờ lấy vợ việt nam đã có đăng ký kết hôn. nhưng công ty muốn xin cho họ được cấp thẻ tạm trú theo diện miễn cấp giấy phép lao động thì cần làm những gì ạ? trong trường hợp làm thị thực thăm thân thì mẫu NA5 người bảo lãnh là vợ hay là công ty? và nơi ký đóng dấu xác nhận là ai và chỗ nào ah?

      • Dạ, Luật Bistax xin tư vấn trường hợp của chị như sau ạ.
        Trong trường hợp này chị chọn 1 trong 2 cách sau:
        – Thị thực thăm thân có thời hạn 1 năm là vợ bảo lãnh (Mẫu NA5) – Nộp ở Cục xuất nhập cảnh
        – Thẻ tạm trú có thời hạn 3 năm cũng là vợ bảo lãnh (Mẫu NA8) – Nộp tại Công An tỉnh , TP nơi người bảo lãnh thường trú.
        Cần thông tin hỗ trợ thêm, chị có thể liên hệ lại theo số hotline hoặc để lại bình luận. Cảm ơn chị!

    2. Dạ em cám ơn ạ. Vậy để em xin được visa cho người lao động sang cty em làm việc tại cục xuất nhập cảnh thì ngoài quyết định nghỉ việc tại cty cũ ra thì em có cần thêm tài liệu gì từ cty cũ của người lao động nữa không ạ ?

    3. anh/chị cho em hỏi là trong thủ tục xin chuyển đổi công ty bảo lãnh cho người nước ngoài thì mục “bản sao giấy phép lao động/giấy miễn giấy phép lao động” là giấy phép lao động công ty do mới làm cho người lao động trước khi bảo lãnh họ sang hay là GPLĐ cũ của người lao động ạ ?

      • Dạ, hồ sơ chuyển đổi công ty bảo lãnh cho người nước ngoài là bản sao giấy phép lao động của công ty mới chị nhé! Chị cần hỗ trợ thêm, chị gọi vào số hotline: 07777 23283 hoặc nhập bình luận để được tư vấn chị nhé. Cảm ơn chị!

    Bình luận của bạn

    Nội dung liên quan

    Nội dung xem nhiều nhất

    Có thể bạn quan tâm

    Scroll to Top