• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

CSKH: (028) 3510 1088
Tư vấn Hộ chiếu: 0903 784 789
Visa, Work permit, FDI: 07777 23283

tuvan@bistax.vn
cskh@bistax.vn

Làm thế nào khi thẻ tạm trú hết hạn trước giấy phép lao động

Giấy phép lao động và thẻ tạm trú là hai loại giấy tờ quan trọng không thể thiếu khi người lao động nước ngoài đến làm việc tại Việt Nam. Theo như quy định của pháp luật, đối với người lao động nước ngoài tại Việt Nam thì hai loại giấy tờ này có mối quan hệ chặt chẽ với nhau, cụ thể nếu người lao động sống tại Việt Nam theo diện được bảo lãnh bởi các doanh nghiệp thì để có thể cấp thẻ tạm trú người lao động phải có giấy phép lao động. Vậy trong trường hợp thẻ tạm trú hết hạn trước giấy phép lao động thì phải xử lý như thế nào để tránh gặp phải những vấn đề liên quan đến cư trú. Mời quý khách hàng theo dõi bài viết sau của Luật Bistax nhằm giải đáp những thắc mắc liên quan đến vấn đề trên.

Căn cứ pháp lý: 

  • Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam số 47/2014/QH13 ban hành 16/06/2014.
  • Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam số 51/2019/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại việt nam ban hành 25/11/2019.
  • Thông tư số 04/2015/TT-BCA Quy định mẫu giấy tờ liên quan đến việc nhập cảnh, xuất cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam.
  • Thông tư số 31/2015/TT-BCA ngày 06/7/2015 của Bộ Công an hướng dẫn một số nội dung về cấp thị thực, cấp thẻ tạm trú, cấp giấy phép xuất nhập cảnh, giải quyết thường trú cho người nước ngoài tại Việt Nam.

Tuỳ thuộc vào mục đích nhập cảnh mà thời hạn thẻ tạm trú sẽ có qui định cụ thể dựa theo ký hiệu của thẻ tạm trú như sau (ký hiệu được in phía trên bên góc phải của thẻ tạm trú):

Thời hạn thẻ tạm trú

Thời hạn thẻ tạm trú

Ký hiệu

Thời hạn

ĐT

5 năm

NG3, LV1, LV2, LS, ĐT2 và DH

Thời hạn không quá 5 năm

LĐ1, LĐ2 và PV1

Thời hạn không quá 02 năm

NN1, NN2, ĐT3 và TT

Thời hạn không quá 02 năm

2. Thẻ tạm trú của người nước ngoài hết hạn có được gia hạn không?

Thẻ tạm trú của người nước ngoài hết hạn thì Theo quy định tại khoản 5 Điều 38 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014  sẽ được xem xét cấp mới như lần xin đầu tiên chứ không còn được gia hạn. 

Lưu ý: Cụm từ “gia hạn thẻ tạm trú cho người nước ngoài” theo như quy định hiện hành, thì đây là dịch vụ cấp đổi thẻ tạm trú cho người nước ngoài bởi Phòng quản lý xuất nhập hay Cục quản lý xuất nhập cảnh sẽ thu hồi thẻ tạm trú cũ (đã hết hạn hay không còn giá trị sử dụng) và cấp mới thẻ tạm trú, mà không phải gia hạn thêm bằng cách ghi thêm thời gian hiệu lực trên thẻ tạm trú cũ đây chỉ là cụm từ người Việt thường dùng do quen miệng, về lâu thành thói quen.

Bạn có thể tham khảo thủ tục cấp mới thẻ tạm trú qua bài viết sau đây:

Thủ Tục Xin Thẻ Tạm Trú Cho Người Nước Ngoài

3. Làm thế nào khi thẻ tạm trú hết hạn trước giấy phép lao động

Thời hạn của thẻ tạm trú được cấp dựa vào thời hạn còn lại của hộ chiếu và thời hạn của giấy phép lao động hoặc giấy miễn giấy phép lao động.

Làm thế nào khi thẻ tạm trú hết hạn trước giấy phép lao động

Làm thế nào khi thẻ tạm trú hết hạn trước giấy phép lao động

 

Theo đó, trong trường hợp nếu như thẻ tạm trú hết thời hạn trước hiệu lực của giấy phép lao động thì công ty phải tiến hành các thủ tục cấp mới thẻ tạm trú cho người lao động này theo quy định của pháp luật tại khoản 2 Điều 35 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam năm 2014.

Bạn có thể tham khảo lệ phí cấp mới thẻ tạm trú qua bài viết sau đây:

Lệ Phí Cấp Thẻ Tạm Trú Cho Người Nước Ngoài Mới Nhất

4. Mức phạt khi quá hạn thẻ tạm trú:

Khi để quá hạn thẻ tạm trú với bất kỳ lý do nào cũng bị coi là vi phạm pháp luật về trật tự an toàn xã hội, và tùy từng mức độ vi phạm nặng hay nhẹ sẽ bị xử phạt. Theo quy định pháp luật của Việt Nam, mức phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, áp dụng cho các trường hợp quá hạn thẻ tạm trú như sau:

– Mức phạt quá hạn thẻ tạm trú dưới 15 ngày phạt tiền từ: 500.000 VND – 2.000.000 VNĐ.

– Mức phạt quá hạn thẻ tạm trú từ 16 ngày trở lên phạt tiền từ 3.000.000 VNĐ – 5.000.000 VNĐ.

– Thời gian để quá hạn lâu sẽ buộc phải xuất cảnh về nước và bị liệt vào danh sách đen, cấm nhập cảnh có thời hạn hoặc vĩnh viễn.

Khi thẻ tạm trú quá hạn, người nước ngoài cần trình diện tại Cơ quan quản lý xuất nhập cảnh của tỉnh/ thành phố gần nhất để chấp nhận xử phạt hành chính và nộp phạt theo quy định. Riêng những công ty, cá nhân mời/ bảo lãnh người nước ngoài có thể bị xử phạt hành chính đi kèm do thiếu trách nhiệm.

5. Cách xử lý khi quá hạn thẻ tạm trú cho người nước ngoài:

Khi đã ở trong tình trạng quá hạn thẻ tạm trú, người nước ngoài tuyệt đối không được tự ý xuất cảnh về nước. Trong trường hợp người nước ngoài muốn xuất cảnh thì sẽ nộp phạt quá hạn theo mức phạt ở trên rồi sau đó sẽ làm thủ tục xuất cảnh. Trường hợp nếu vẫn muốn tiếp tục ở lại Việt Nam thì sau khi nộp phạt quá hạn, sẽ làm thủ tục cấp mới thẻ tạm trú như lần đầu. 

Nếu khách hàng đang gặp khó khăn trong việc gia hạn thẻ tạm trú, hãy liên hệ ngay đến dịch vụ gia hạn thẻ tạm trú tại TPHCM của Luật Bistax. Luật Bistax giúp cá nhân, đơn vị bảo lãnh gỡ rối các hồ sơ khó thiếu, làm nhanh thẻ tạm trú. Cam kết 100% đạt kết quả.

Trên đây là toàn bộ những thông tin mà Luật Bistax tư vấn đến quý khách hàng trong trường hợp thẻ tạm trú hết hạn trước thời hạn hiệu lực của giấy phép lao động. Hy vọng với những thông tin trên góp phần hữu ích đến việc xử lý các vấn đề liên quan đến giấy tờ cho người nước ngoài ở Việt Nam. 

Tuy nhiên trong quá trình thực hiện, chúng tôi nhận thấy rằng rất nhiều quý khách hàng đã gặp phải nhiều khó khăn dẫn đến kéo dài thời gian xử lý và gây ra những hệ quả không mong muốn tổn thất về kinh tế, thời gian và nhân công. Chính vì vậy, để tiện lợi hơn, Luật Bistax mang đến quý khách hàng gói dịch vụ thẻ tạm trú trọn gói cho người nước ngoài bao gồm:

  • Tư vấn cụ thể từng trường hợp
  • Hỗ trợ xin dấu hợp pháp hoá lãnh sự
  • Dịch công chứng các văn bản nước ngoài
  • Thực hiện các thủ tục với cơ quan thẩm quyền 
  • Không phát sinh thêm chi phí trong quá trình thực hiện
  • Nhanh chóng, tiện lợi, tốn ít thời gian
  • Cung cấp dịch vụ làm khẩn
  • Giao nhận hồ sơ tận nơi.

Tự hào là đơn vị nhiều năm kinh nghiệm trong dịch vụ làm giấy tờ cho người nước ngoài, chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ quý khách hàng. Hãy liên hệ vào hotline: 07777 23283 (Hỗ trợ Zalo, Viber, Whatsapp 24/24) hoặc để lại bình luận vào bên dưới. Luật Bistax sẽ liên hệ bạn ngay!

Nội dung liên quan

Nội dung xem nhiều nhất

Có thể bạn quan tâm

Scroll to Top