• 08:00 – 11h30 AM, 13h00 – 17:00 PM
  • Tầng 1, BCons 2 Tower, 42/1 Ung Văn Khiêm, P. 25, Q. Bình Thạnh, TPHCM

Thành lập công ty
07777 23283

Hộ chiếu
0903 784 789

Giấy phép lao động
07777 23283
0903 002 122

Visa, Thẻ Tạm Trú
07777 23283

Kế toán - Thuế
07777 23283

Tổng đài CSKH
(028) 3510 1088

Tin tức/Hỏi Đáp

Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu

Những lưu ý khi Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu

Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu được hiểu là không có hóa đơn đầu ra và không có hóa đơn đầu vào (tức doanh nghiệp chưa có phát sinh doanh thu và chi phí). Như vậy, công ty mới thành lập khi không phát sinh có cần phải kê khai thuế không? Mời bạn theo dõi bài viết sau đây nhé. Vì sao không phát sinh doanh thu vẫn phải lập báo cáo tài chính? Tại khoản 1, điều 10, thông tư số 156/2013/TT-BTC có đề cập đến trường hợp doanh nghiệp không phát sinh nghĩa vụ thuế như sau: Đối với loại thuế khai theo tháng, quý, tạm tính theo quý hoặc năm, nếu trong kỳ tính thuế không phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc người nộp thuế đang thuộc diện được hưởng ưu đãi, miễn giảm thuế thì người nộp thuế vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế theo đúng thời hạn quy định, trừ trường hợp đã chấm dứt hoạt động kinh doanh và trường hợp tạm ngừng kinh doanh theo hướng dẫn tại điểm đ khoản 1 Điều này và các trường hợp không phải nộp hồ sơ khai thuế theo hướng dẫn tại Điều 16, Điều 17, Điều 18 Thông tư này.” Như vậy, tất cả loại hình doanh nghiệp được thành lập, hoạt động ở mọi lĩnh vực kinh tế đều có nghĩa vụ phải lập, nộp báo cáo tài chính theo đúng quy định của pháp luật về kế toán, thống kê mà không ngoại trừ trường hợp không phát sinh doanh thu, chi phí. Những lưu ý khi Công ty mới thành lập không phát sinh doanh thu 1.Kê khai thuế môn bài và nộp thuế môn bài Dù doanh nghiệp có phát sinh doanh thu hay không thì việc kê khai và nộp tờ khai lệ phí môn bài là việc cần làm. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì công ty phải làm tờ khai lệ phí môn bài nộp cho cơ quan thuế quản lý. Về mức nộp sẽ căn cứ vào vốn điều lệ khách hàng đăng ký trên giấy cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có chi tiết bảng dưới, khách hàng có thể tham khảo mức để nắm được chính xác số thuế môn bài mình phải nộp cho công ty mới thành lập. Lưu ý: Những doanh nghiệp thành lập 06 tháng đầu năm: Phải nộp thuế môn bài cả năm. Doanh nghiệp nào thành lập 06 tháng cuối năm (từ 01/07 về cuối năm): Sẽ phải nộp 50% số thuế môn bài cho 1 năm. 2. Kê khai thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập cá nhân (TNCN), thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) a.Thuế GTGT Căn cứ Thông tư 156/2013/TT-BTC tại Điều 10, Khoản 1, Điểm c quy định về nguyên tắc tính thuế, khai thuế như sau: “c) Đối

Gia Hạn Thời Gian Góp Vốn Đầu Tư Công Ty Vốn Nước Ngoài

Công ty vốn nước ngoài sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và Giấy chứng nhận đầu tư, phải tiến hành thủ tục góp đủ vốn như đã cam kết trong thời hạn 90 ngày (3 tháng) hoặc thời hạn đã cam kết với cơ quan cấp phép. Trường hợp chưa góp hoặc chưa góp đủ Nhà đầu tư phải làm thủ tục thông báo gia hạn thời gian góp vốn trước khi hết thời hạn như đã đăng ký.

Người nước ngoài đầu tư vào Việt Nam

Người Nước Ngoài Đầu Tư Vào Việt Nam Cần Giấy Tờ Gì?

Người nước ngoài đầu tư với các lĩnh vực ngành nghề không hạn chế tỷ lệ vốn góp cũng như các lĩnh vực kinh doanh (Trừ những lĩnh vực kinh doanh có điều kiện hoặc không được phép kinh doanh). Sau đây Luật Bistax sẽ nêu các điều kiện cơ bản nhất. Với những yêu cầu khác, Nhà đầu tư liên hệ để được tư vấn thủ tục chi tiết hơn.

Tình hình thu hút vốn đầu tư nước ngoài (FDI) năm 2019

Tình hình thu hút vốn đầu tư nước ngoài (FDI) năm 2019

Trong 11 tháng năm 2019, tổng vốn đăng ký cấp mới, điều chỉnh và góp vốn mua cổ phần của nhà Đầu tư nước ngoài đạt gần 31,8 tỷ USD, tăng 3,1% so với cùng kỳ năm 2018. Vốn thực hiện của dự án đầu tư trực tiếp nước ngoài ước đạt 17,62 tỷ USD, tăng 6,8% so với cùng kỳ năm 2018.

Scroll to Top